Chọn máy ép phun 20L thường không được quyết định bằng giá bán của cấu trúc chính. Đối với những nhà mua hàng toàn cầu phục vụ các thị trường hóa chất, dầu bảo quản, thực phẩm và đóng gói công nghiệp, hóa đơn mua hàng chỉ đại diện cho góc nhìn nhìn thấy của một cam kết tài chính lớn hơn nhiều trong năm năm. Ảnh hưởng tài chính thực sự được xác định bởi chi phí sở hữu tổng thể, một tài khoản có hệ thống về tất cả các chi phí mà máy tạo ra từ khi được lắp đặt cho đến khi nó bị phế thải hoặc thay thế. Bài viết này chia chi phí sở hữu thành năm lĩnh vực cơ sở, xác định mỗi lĩnh vực theo một tỷ lệ dựa trên điểm tiêu chuẩn 100 và chỉ ra cách chi phí luôn chuyển từ trọng tâm là chi phí đầu tư trong năm đầu sang trọng tâm là chi phí hoạt động vào năm năm. Cho dù bạn mua từ Apollo, một nhà máy Wanplas chuyên sản xuất máy ép phun, hay từ một đối thủ cạnh tranh ở Châu Âu, Bắc Mỹ hay Á Châu, khung định hướng dưới đây cho phép các nhà mua hàng đối chiếu các đề xuất bằng một điều kiện ngang nhau mà không cần số tiền đính kèm bằng bất kỳ đồng tiền nào.
Understanding the 20L Máy cán phun and Its Cost Drivers
Máy ép phun 20L, được gọi tắt là máy ép phun 20L, là một hệ thống ép rỗng liên tục hoặc được cấp bằng bộ nhớ lưu, ép thành ống ô liu của chất polymer gọi là nguyên phẩm, chèn nó giữa hai nửa khuôn, và phun khí nén vào thùng hoặc bình như bình đựng hàng quán, bình chứa hóa chất hoặc thùng chứa có thể xếp chồng. Máy 20L nằm ở trung tâm trong phạm vi ép phun công nghiệp: nhỏ hơn các dòng ống L-ring có công suất cao nhưng lớn hơn và tốn nhiều năng lượng hơn so với các máy sản xuất bình chứa thuốc dưỡng da hàng ngày có dung tích trong khoảng 200ml đến 5L.
Chuẩn kỹ thuật của máy là yếu tố quyết định nhất đối với tất cả các lĩnh vực chi phí theo hướng chảy. Một máy được cấu hình với ốc vít lớn hơn, công suất lắp đặt cao hơn và đầu tập kết sẽ có chỉ số CAPEX cao hơn nhưng có thể tạo ra năng lượng đơn vị và sản lượng cao hơn, điều đó sẽ thay đổi cục bộ thanh toán trong năm. Trước khi có thể mô hình hóa chi phí, người mua phải chèn các tham số cấu hình chính mà nhà cung cấp sẽ đưa ra.
| Chỉ số tham chiếu | Dải sản phẩm tiêu biểu 20L EBM | Giác độ nhạy cảm của chi phí |
|---|---|---|
| cấu hình trạm | Với một hoặc hai bộ phận tại một máy | Bệnh viện hai máy nâng cao chỉ số CAPEX, giảm chỉ số năng lượng đơn vị |
| Loại đầu máy | Accumulator head vs Continuous extrusion | Bộ phận bơm thích hợp cho vách dày và bề mặt lớn, chỉ số thủy lực cao hơn |
| Đường kính trục vít | Φ 90 mm đến Φ 120 mm | Các cựa kích thước lớn nâng cao hiệu suất và chỉ số sức mạnh được lắp đặt |
| L/D ratio | Từ 1:25 đến 1:30 | Tỷ số lưu lượng/điêu cao hơn làm tăng sự đồng nhất của quá trình gắn chất dẻo, gây tăng chi phí đúc |
| Biến đổi sản lượng (bình 20L HDPE) | 60 đến 120 phần/t | Tính năng đầu ra cao hơn giúp giảm chi phí đầu tư và nhân công cho nhiều đơn vị hơn |
| Trọng lượng phần được chế tạo | Từ 700 đến 1100 g | Giúp trực tiếp kiểm soát chỉ số tiêu thụ vật liệu và năng lượng |
| Installed power | 90 đến 160 kW | Nguyên nhân chính ảnh hưởng đến chi phí năng lượng trong lĩnh vực này |
| Lực kẹp | 180 đến 400 kN (tùy thuộc vào kích thước phiến) | Lực nén không đủ làm tăng chỉ số hóa khí và phế liệu |
Cơ chế nắm bắt, được đo bằng kilonewton, phải phù hợp với diện tích so sánh dự kiến và áp lực thổi trong. Đối với thùng chứa 20L, lực mở thấu nguội thay đổi theo diện tích phôi, và khi kích thích lực nắm bắt là yếu, sẽ gây ra hiện tượng niêm mâu, lệch kích thước và tỷ lệ chất thải cao. Apollo, một nhà máy Wanplas có hơn 20 năm kinh nghiệm và hơn 4.000 máy hoạt động ở hơn 90 quốc gia, điều chỉnh các dòng ABLB và ABLD dựa trên mối tương quan này để thấu nguội và bộ nắm bắt được thiết kế làm một hệ thống hợp nhất thay vì các bộ phận mua riêng biệt.
Kiến trúc hai đầu chiếm lĩnh phân khúc dung tích 20 lít. Dây chuyền xả liên tục đưa một thành phần tác động duy trì vào mẫu có cửa mở, và được ưu tiên cho quá trình sản xuất ổn định và có thể lặp lại các loại thùng chứa ở phần dưới của cái dòng khu vực dung tích. Thân của đầu đựng áo đựng thông tin lượng dây trong máy đúc và phóng nó nhanh chóng để thành tạo một thành phần tác động lớn trong một bước, điều này rất cần thiết cho các thùng tạ hóa chất có mặt trong có dày và để giảm thiểu sự trượt của thành phần tác động và sự thay đổi về độ dày của mặt trong. Kiến trúc đầu đựng áo đựng này tăng thêm dung lượng bộ đựng xăng khí và đầu đúc phức tạp hơn, từ đó các chi phí khởi công ban đầu và chỉ số năng lượng phụ đi lên, nhưng nó cũng bảo vệ chất lượng linh kiện đối với các ứng dụng đòi hỏi cao mà việc xả liên tục khó khăn.
Năm lĩnh vực chi phí của tổng chi phí sở hữu
Chi phí sở hữu chung cho máy phun ép dạng chai dung tích 20 L được hiểu tốt nhất như là 5 lĩnh vực chi phí được phân lớp với tỷ lệ tăng khác nhau theo thời gian sở hữu. Lĩnh vực đầu tiên được phát sinh một lần; bốn lĩnh vực còn lại được tính dần theo thời gian và tăng khi sản lượng tăng. Nếu xem chúng như một số tổng hợp sẽ che giấu những yếu tố thực sự ảnh hưởng đến kết quả.
Những lĩnh vực TCO bao gồm: chi phí đầu tư (CAPEX), năng lượng, lao động, bảo trì và phụ tùng, và lãng phí thời gian dừng máy. Trong mô hình sở hữu 5 năm cho máy EBM 20L có hai bồn, chi phí CAPEX chỉ xảy ra một lần, trong khi 4 lĩnh vực còn lại tăng lên theo mỗi giờ máy hoạt động.
Để loại bỏ hoàn toàn loại tiền tệ khỏi so sánh, bài viết này chỉ tiêu cấu hình tham khảo ở mức cơ bản của chỉ số TCO là 100 điểm, kéo dài trong suốt khung thời gian 5 năm. Cấu hình tham khảo là máy đúc biến đổi cật 20L có đầu thu thập, máy ép thân duy nhất có đường kính 100 mm và tỷ số L/D là 28:1, hệ thống kẹp thủy lực có thể điều khiển, hoạt động hàng năm trong 6.000 giờ với hiệu quả thiết bị tổng thể là 82%, sản xuất bình nhựa HDPE có trọng lượng 900 g. Mỗi lĩnh vực chi phí sau đó được thể hiện bằng tỷ trọng chỉ số, tỉ lệ của tổng chi phí trong 5 năm hoặc mức tương đối từ chuỗi thấp, trung bình, cao, rất cao đến hạng cao cấp.
| Chi phí hoạt động (Cost Domain) | Indice chia sẻ (với 100) | % TCO trong 5 năm | Relative Level | Mô hình tích lũy |
|---|---|---|---|---|
| CAPEX (one-time) | 26 | 26% | High | Năm 0, một sự kiện duy nhất |
| Năng lượng | 31 | 31% | Very High | Thành trực quan với số giờ làm việc |
| Nhân công | 18 | 18% | Medium | Lính theo chuyển dịch |
| Bảo trì và phụ tùng | 12 | 12% | Medium | Được đặt lên phía trước trong những năm kế tiếp |
| Hư hỏng và mất thời gian do ngừng hoạt động | 13 | 13% | Medium | Khoản thay đổi, liên quan đến chất lượng |
| Tổng cộng | 100 | 100% | — | — |
Điện năng là lĩnh vực diễn ra thường xuyên chiếm 31% số điểm, điều này gây choáng ngợp cho những nhà mua hàng lần đầu tiên mong đợi mức giá máy chủ động dẫn theo chỉ số. Lý do là đơn giản: một máy ép phun 20L chạy một máy nén có công suất 90 kW đến 160 kW và một bánh vặn thủy lực trong hàng nghìn giờ mỗi năm, và chỉ số điện tiêu thụ đồng hóa toàn bộ chi phí một lần đầu tiên khi khối lượng sản xuất trở nên hợp lí. Chi phí lao động có 18% số điểm trong một dây chuyền bán tự động có từ một đến hai nhân viên mỗi giờ, và các chi phí bảo trì và vỏ phế triển khai phần còn lại. Sự cân bằng cụ thể thay đổi theo từng khu vực, theo công nghệ truyền động, và theo mức độ người mua hàng có thể thu hồi chất xơ pha trộn và chất phế liệu nhúng. Thông tin cụ thể về các vấn đề này được đưa ra trong các phần sau.
Báo cáo chi tiêu đầu tư tổng hợp: Máy, khuôn mẫu, phụ kiện, lắp đặt, logistics
Xác định chính xác định dạng này: "1. " trên mỗi dòng, không cần thêm bất kỳ điều gì khác.
| CAPEX Sub-Component | Indice chia sẻ (với 100) | % của tổng mức đầu tư | Relative Level |
|---|---|---|---|
| Máy chính (khung, máy xát, đầu, kìm) | 16 | 62% | High |
| Bộ thành phẩm (hố miệng, cổ, hệ thống làm lạnh) | 100 | 19% | Medium |
| Các phụ kiện (máy làm lạnh, máy nén khí, máy nghiền, máy kiểm tra sự rò rỉ) | 31 | 12% | Medium |
| Lắp đặt và cài đặt | 1.2 | 5% | Thấp |
| Tiền vận chuyển biển và thuế nhập khẩu | 0.8 | 3% | Tầm thấp đến trung bình |
Máy chính hấp thu khoảng 62% của CAPEX. Trong số đắt nhất là máy gia công và đầu bộ tích áp vì chúng tập trung vào ống độ chính xác và vòng bi, đầu đùn, và bộ lực thủy lực. Đặt vòng bi lớn hơn như Phi 120 mm thay vì Phi 90 mm có thể không làm tăng chỉ số máy nhưng lại mở rộng phạm vi trọng lượng phần có thể sản xuất từ 700 g lên đến 1100 g và hơn, điều này có thể tạo ra sự khác biệt giữa việc đạt được tư cách thi công và bị loại bỏ.
Máy đúc bằng cắt khí nén là một khoản chi phí thường được đánh giá thấp. Một phụ kiện hình lõm có dung tích 20 lít đòi hỏi các hình lõm bằng thép cứng, các kênh làm mát nội bộ hiệu quả và một bộ phận lưng được cắt tinh chỉnh để tuân thủ các độ bền hàng hoá UN 1H1 có nguy cơ. Một phụ kiện được liệt kê ở mức tương đối thấp có thể không có độ dày mạch làm mát đủ, do đó kéo dài thời gian một chu kỳ và từ đó tăng mức tiêu thụ năng lượng và lao động trong suốt 5 năm. Công thức chất lượng chung của thương hiệu Wanplas, mà Apollo áp dụng cho các chuỗi phụ kiện, là xác minh máy đúc trên cái máy trước khi giao hàng thay vì gửi một phụ kiện đã cắt, một thủ tục giúp bảo vệ người mua khỏi lĩnh vực chi phí sửa chữa giấu trong.
Hệ thống phụ trợ là thành phần phụ của CAPEX thứ ba và thường bị bỏ qua trong phiếu báo giá máy không có các phụ kiện. Một dây chuyền sản xuất có dung tích 20L cần có máy làm lạnh để ổn định nhiệt độ khuôn và dầu thủy lực, một máy nén khí có kích thước thích hợp cho xử lý các thao tác hãm và cắt phôi, một máy nghiền hoặc phay để phục hồi phần kim loại nổi và loại bỏ những phần không đạt tiêu chuẩn, và một thiết bị kiểm tra sự rò rỉ để xác nhận áp suất hoặc không khí trong thùng sản phẩm hoàn thiện. Máy làm lạnh và máy nén khí cũng xuất hiện trong lĩnh vực năng lượng, do đó việc chọn lựa chúng phải được tối ưu hóa cho cả CAPEX và chi phí tiêu thụ tái diễn. Hệ thống cài đặt và nhập khẩu thường chiếm một tỷ trọng thấp trong chi phí nhưng mang rủi ro về lịch trình: việc chậm triển khai hệ thống sẽ đẩy tới cuộc khởi động doanh thu và làm tăng chi phí do đầu tư trống rỗng. Thuế nhập khẩu và chi phí vận chuyển hàng hải thay đổi tùy theo điểm đến và theo cách thức vận chuyển khi máy được đóng thành bộ phận hoàn chỉnh hoặc dạng đã đánh rơi; chi phí này nằm trong khoảng giá thấp đến trung bình tùy thuộc vào khu vực nơi mua hàng.
Hạch toán tiêu thụ năng lượng và mô hình nhất quán về năng lượng
Năng lượng là lĩnh vực chi phí lặp lại lớn nhất cho máy chế bán dẫn 20 L và nó có thể được điều khiển tốt nhất thông qua lựa chọn quy định. KPI chính là tiêu thụ năng lượng cụ thể, được định nghĩa là điện được tiêu dùng cho mỗi kilogram bình hoàn thành. Đối với lớp bình nước HPDE 20 L, tiêu thụ năng lượng cụ thể nằm trong phạm vi từ 0,35 đến 0,55 kWh mỗi kilogram sản lượng, với điểm dưới được đạt được bởi các thiết bị hoàn toàn điện hoặc các thiết bị servo-hydraulic được điều chỉnh tốt và điểm trên thường là thiết kế thủy lực có tốc độ cố định.
Để chuyển số liệu này thành chi phí được xác định, hãy xem xét bộ đựng 900 g với 90 viên mỗi giờ, 6.000 giờ hoạt động mỗi năm và OEE là 82%. Hiệu quả hàng năm là khoảng 390.000 kg sản phẩm hoàn thiện. Với tiêu thụ năng lượng cụ thể là 0,45 kWh/kg, máy sử dụng khoảng 175.000 kWh mỗi năm. Mức 0,35 kWh/kg thấp hơn khiến lượng sản phẩm giảm xuống khoảng 137.000 kWh mỗi năm, giảm hơn 20% và tăng lên với mỗi năm và trong cấu trúc phí của từng khu vực. Kết luận này là rằng lĩnh vực năng lượng, không phải giá máy, là nơi khoảng cách 5 năm giữa một dây chuyền được xác định rõ ràng và một dây chuyền được xác định chưa đúng rơi vào mức cao nhất.
| Hộp truyền động / bộ trục | Độ năng lượng đặc biệt (kWh/kg) | Chỉ số năng lượng (mô hình cơ sở 31) | Relative Level |
|---|---|---|---|
| Fixed-speed hydraulic, continuous extrusion | 0,50 đến 0,55 | 34 to 36 | Very High |
| Bơm thủy lực thay đổi, đầu bộ nhớ lưu | 0,42 đến 0,48 | 29 đến 31 | High |
| Máy servo-ô tô, đầu tích trữ | 0,38 đến 0,44 kWh / kg | Từ ngày 26 đến 29 | Medium |
| Toàn điện (động cơ servo) | 0,35 đến 0,40 | 24 đến 27 | Tầm thấp đến trung bình |
Đứng sau hệ thống truyền động, có ba yếu tố tác động lên lượng điện tiêu thụ cụ thể. Trước tiên, trọng lượng của sản phẩm: một bình chứa nặng 700g tiêu thụ lượng điện ít hơn nhiều so với một bình nặng 1100g khi thực hiện cùng khối lượng sản phẩm, do đó việc chọn độ dày vách quá cao sẽ làm tăng chỉ số điện mà không đạt được lợi ích chức năng nào. Thứ hai, OEE: mỗi giờ máy nghỉ không dự kiến hay chậm trễ vẫn tiêu thụ công suất chờ đợi và điều hòa trong khi không có sản phẩm tạo ra, nên lượng điện cụ thể thực tế tăng lên khi OEE giảm xuống. Thứ ba, điều kiện khí hậu và làm mát: bộ lạnh nỗ lực chống lại khí hậu nóng hoặc một bể thủy lực không được cách nhiệt tốt khiến máy nén phải làm việc chăm chỉ hơn để duy trì nhiệt độ mở nở, nâng cao chỉ số. Các nhà mua hàng ở vùng có điều kiện khí hậu cao nên xem khả năng bộ lạnh như quyết định về điện năng đầu tiên, chứ không phải là những quyết định người sau.
So sánh hệ thống truyền động: Động lực điện và thủy lực vs Bơm thay đổi tốc độ vs Toàn bộ điện lực
Kết cấu máy cắt và nhồi là yếu tố then chốt cho máy EBM 20L, và đây cũng là ví dụ rõ nhất về sự cân bằng giữa chi phí đầu tư và chi phí sử dụng. Ba kết cấu hiện đại đang cạnh tranh trong phần này, và mỗi loại đều thay đổi tỷ trọng chi phí theo năm một cách rõ ràng. Chi phí đầu tư là lĩnh vực duy nhất không bị lặp lại, nhưng nó đặt giới hạn cho mọi lĩnh vực khác do thiết kế máy và chất lượng phôi có ảnh hưởng đến năng lượng, hiệu quả lao động và rác thải. Trong thành phần đầu tư, 5 thành phần nên được đưa ra giá riêng biệt thay vì được tính là một khoản tiền chung, vì nhà cung cấp tung chúng thành các gói khác nhau và giá cả máy được niêm yết thấp ở mức chung thường che giấu rẻ tiền đối với phôi hoặc thiết bị phụ trợ.
| Attribute | Variable Pump Hydraulic | Động lực điện và thủy lực | Tất cả là điện |
|---|---|---|---|
| Nível tương đối của CAPEX | Medium | High | Cao cấp |
| Chỉ số năng lượng (so với 31 mức cơ sở) | 29 đến 31 | Từ ngày 26 đến 29 | 24 đến 27 |
| Tiết kiệm năng lượng so với mức tiêu chuẩn | Baseline | 8% đến 16% | 25% đến 40% |
| Chi phí sử dụng dầu hơi | Medium | Thấp | Không có |
| Cleanroom / food suitability | Giới hạn | Good | Xuất sắc |
| Maintenance index | Medium | Medium | Thấp |
| Ứng dụng thích hợp nhất | Bản dính hóa học chung | Công nghiệp với quy mô lớn | Thực phẩm, thuốc, sạch |
Hệ thống động cơ thủy lực biến thể là đường mốc dung tích cho lớp dung tích 20L. Nó điều chỉnh lưu lượng theo nhu cầu và tránh nhịp xoay liên tục của một đơn vị dung tích cố định, đặt gần chỉ số năng lượng 31 điểm. Hệ thống thủy lực servo thay thế động cơ cố định bằng động cơ servo và kiểm soát áp suất vòng lặp, giảm năng lượng nhiều lần gần 0,84 đến 0,92 so với đường mốc, đồng thời vẫn duy trì lực kẹp cao và độ bền cần thiết cho các bộ phận 20L có ống dày. Hệ thống hoàn toàn điện loại bỏ hoàn toàn đơn vị truyền điện động lực thủy lực, điều khiển lực kẹp và nguồn cung cấp nạp của máy nén thông qua các động cơ servo, và cung cấp tiết kiệm năng lượng từ 25% đến 40% như được đề cập trong bản tường thuật. Chi phí là mức đầu tư ban đầu cao cấp và, đối với các đầu tang tích lũy lớn, một giới hạn thực tế về lực kẹp, vì vậy hệ thống hoàn toàn điện thường thấy nhiều hơn trong phân khúc thức ăn và dược phẩm từ 200mL đến 20L chứ không phải trong các ứng dụng phỏng đừn hạng nặng.
Quy tắc quyết định rõ ràng: nếu ứng dụng là các sản phẩm thực phẩm, dược phẩm hoặc đòi hỏi mức tiêu thụ năng lượng và chi phí vận hành thấp nhất, tổng giá đầu tư (CAPEX) cao cấp của hệ thống toàn điện sẽ được thu hồi thông qua lĩnh vực năng lượng và bảo trì trong vòng 5 năm. Nếu ứng dụng là túi hóa chất phổ thông với sản lượng lớn, servo-hydraulic thu lại phần lớn các khoản tiết kiệm với mức CAPEX cao cấp thấp hơn. Bơm biến chỉnh vẫn là lựa chọn hợp lý ở những nơi ngân sách ban đầu chiếm vị trí lớn và phí năng lượng thấp. Cả loạt hệ thống hoàn toàn điện của Apollo và loạt ABLB của nó đều phục vụ trong phạm vi 200ml đến 20 lít, mang đến cho người mua một sự thay đổi kiến trúc tương tự mà không cần thay đổi nhà cung cấp.
Các chu kỳ sửa chữa, bảo dưỡng và thay thế phụ tùng
Mô hình lao động bao gồm các nhân viên điều khiển, vận chuyển vật liệu, kiểm tra chất lượng và giám sát trong các ca làm việc của đường dây. Đối với một đường dây 30 lít bán tự động sản xuất 60 đến 120 sản phẩm mỗi giờ, nhân sự thông thường là một hoặc hai nhân viên mỗi ca làm việc, với một máy kiểm tra nứt và một máy nghiền giảm cước vận chuyển thủ công. Từ một ca làm việc duy nhất lên một mô hình ba ca làm việc, chỉ số lao động nhân lên gấp ba lần, nhưng chỉ số năng lượng mỗi đơn vị hầu như không thay đổi, vì máy đã được amort hóa theo nhiều sản phẩm hơn. Đây chính là lý do tại sao mô hình ca làm việc là mức điều chỉnh TCO đầu tiên: với ba ca làm việc, lĩnh vực lao động tăng lên nhưng CAPEX và năng lượng mỗi đơn vị giảm, cải thiện chỉ số tổng hợp.
Dịch vụ bảo trì và spare part là lĩnh vực trở nên đắt đỏ hơn trong những năm cuối của quá trình sở hữu, vì các bộ phận tiêu hao đạt tới ngưỡng thay thế theo một phương pháp cụ thể trong khoảng từ hai đến năm năm. Thiết lập lĩnh vực này trước sẽ giúp những người mua hạn chế việc lo lắng và ngăn ngừa thời gian tạm ngừng dài hơn, làm cho chi phí bất ngờ tăng lên. Bảng dưới đây cho biết các khoảng thời gian thay thế tiêu chuẩn đối với máy gia công 20L EBM áp dụng cho HDPE:
| Bộ phận | Replacement Interval | Độ phức tạp trung bình | Impact if Neglected |
|---|---|---|---|
| Mâm và ống | 5 đến 8 năm | High | Tăng mức tiêu thụ năng lượng, sự đồng đều không cao trong quá trình làm nóng |
| Mu bề mặt đầu cán/ đất | 12 đến 18 tháng | Medium | Hư hỏng của mẫu và khác biệt giữa các mảng dày tường |
| Khung bảo đảm thủy lực | 12 đến 18 tháng | Tầm thấp đến trung bình | Sự mất dầu, sự thay đổi lực chặt nạp |
| Các băng đun ấm / hệ thống đun ấm trên hộp | 2 đến 3 năm | Thấp | Tăng giảm nhiệt độ công nghệ khu vực |
| Cutting knife / parison cutter | Từ 6 đến 12 tháng | Thấp | Năng lượng cặn, tăng tốc nhanh |
| Máy đúc bằng cắt khí nén (thời gian hoạt động của hình lõm) | 3 đến 5 triệu lần đóng gói | Medium | Khuyết điểm trên bề mặt, trượt kích thước |
Mã và bình là chi phí bảo trì cao nhất, thường là vào cuối vòng thời gian năm năm để duy trì một dây chuyền hoạt động tốt nhưng có thể sớm hơn trong trường hợp tái cắt kim loại mài mòn hoặc vật liệu bị ô nhiễm. Bình mòn làm tăng năng lượng cần thiết để làm giãn các lớp nhựa và làm giảm sự đồng đều hóa, làm tăng năng lượng và lượng phế thải. Khe nén của đầu đúc và các bộ rỗ làm việc theo chu kỳ từ 12 đến 18 tháng, vì vậy một chiến lược năm năm phải dành mức phí cho khoảng ba đến bốn lần thay thế mỗi bộ phận. Các đai amp dulở thường sống được hai đến ba năm, và máy cắt tấm mẫu có thể cần được chú ý mỗi 6 đến 12 tháng tùy thuộc vào chất lượng cắt. Máy tạo hình đập, được đánh giá cho 3 đến 5 triệu nhát, thường kéo dài hoàn toàn cho dây chuyền sản xuất dưới 1,5 triệu thùng mỗi năm, nhưng một hoạt động sản xuất cao và hoạt động liên tục trong ba ca có thể dâng lên mức giới hạn vào năm thứ năm và nên có một chỉ số sửa chữa máy.
Chính sách chăm sóc sau bán hàng của thương hiệu Wanplas được Apollo áp dụng cho các khách hàng sử dụng công nghệ ép phun, bao gồm khoản thặng dư phụ tùng hàng năm và thay thế miễn phí các linh kiện trong vòng thời gian bảo hành. Từ quan điểm về TCO, giá trị không nằm ở khoản tiền thặng dư số nguyên mà là sự cam kết về các sản phẩm có cấu hình đúng như tiêu chuẩn, các dải làm nóng và các dao cắt phù hợp ngay từ lần cài đặt đầu tiên, tránh lãng phí và các khoản trễ do các linh kiện của bên thứ ba không phù hợp.
Chi phí hủy bỏ, phục hồi nhanh và mất thời gian tạm nghỉ
Dòng "thất vong và thời gian ngưng hoạt động" là dòng volatil nhất trong số 5 dòng, vì nó được kết nối trực tiếp đến sự ổn định của quá trình thay vì theo một lịch trình cố định. Nó có hai dòng phụ: rác nguyên liệu từ những phần bị lỗi và sự mất lợi ích do ngừng sản xuất không được dự đoán. Cả hai đều được biểu diễn tại đây bằng tỷ trọng có chỉ số và như phần trăm của công suất ra chứ không phải bằng đồng tiền.
Độ sử dụng vật liệu được quy định bởi tỉ lệ bóng, tỉ lệ khối cục trám trộn được tạo ra ở tuyến chia và vòi thay vì thành phần bao thành phẩm. Đối với chai nhôm 20L, tỉ lệ thu hồi bóng thường nằm trong khoảng từ 15% đến 30% tổng khối lượng trộn, phụ thuộc vào thiết kế khuôn và chương trình soạn thảo. Mấu chốt là bóng không bị mất: một máy nghiền hoặc máy nghiền quay trở lại dòng nguyên liệu dưới dạng tái chế, nên mất mát vật liệu thực sự chỉ là phần bị nhiễm tắc, bị oxi hóa hoặc loại bỏ do chất lượng. Một dây chuyền tái sử dụng bóng ở đầu cuối của khoảng cung cấp giữ miền thấu bể vật liệu gần mức thấp, trong khi dây chuyền vứt bỏ bóng sẽ đẩy nó sang phía cao.
Tỉ lệ loại bỏ hoặc rác, đo lường khoang cần phải loại bỏ vì bị nứt, sai kích thước hoặc kiểm tra ngoại hình, thường nằm trong khoảng từ 1,5% đến 4% của lượng sản xuất cho một dây chuyền 20L ổn định. Với tỷ lệ loại bỏ 1,5%, lĩnh vực rác là một yếu tố nhỏ; ở mức 4%, nó sẽ tiêu tốn nguồn lực trong năng lượng, lao động và nguyên liệu cho các linh kiện phải tái chế hoặc loại bỏ, và nó cũng cho thấy sự không ổn định của quá trình thường đi kèm với thời gian ngừng hoạt động cao hơn. Thời gian ngừng hoạt động làm tăng thiệt hại: mỗi giờ ngừng sản xuất ở mức 90 túi/h chỉ tương đương với 90 túi sản phẩm bị mất và với chỉ số hiệu suất tổng hợp (OEE) bình thường từ 78% đến 88%, từ trước có một thiệt hại nội tại khoảng 12% đến 22% đã cắm sẵn trong kế hoạch trước khi bất kỳ sự cố nào xảy ra.
| Yếu tố | Mức giá trung bình | Scrap & Downtime Index | Vị trí cần nâng cao |
|---|---|---|---|
| Tỷ lệ phục hồi nhanh | 15% đến 30% | Thấp (nếu được tái sử dụng) | Máy nghiền trong, trộn quá trình tái tinh chế (regrind dosing) |
| Tỷ lệ từ chối / thải sản phẩm | 1,5% đến 4% | Tầm thấp đến trung bình | Khai chế lập trình, làm mát khuôn |
| OEE | 78% to 88% | Medium | Máy duy nhất cho phép thay đổi công cụ nhanh chóng |
| Unplanned downtime events | Từ 2 đến 8 năm/lần | Trung bình đến cao | Cung cấp phụ tùng, đào tạo |
Hai lựa chọn thiết kế có thể ngăn chặn phạm vi này. Trước hết, máy nghiền đặt trong dòng tiến cung cấp nguyên liệu nghiền trực tiếp trở lại kho với tỷ lệ xả được kiểm soát (thường là 20% đến 30% nội dung nguyên liệu nghiền cho các bình nhựa HDPE có nắp mút) biến vật liệu bị lãng phí thành bề mặt có thể bán được. Thứ hai, thiết bị thử rò rỉ được tích hợp trong băng chuyền lấy ra bắt được các sự cố trước khi đóng gói hàng, tránh phải gọi hàng về do nhầm lẫn, bảo vệ được chỉ số rùng rợn thường gặp. Đối với thùng hàng hóa nguy hiểm theo quy định UN 1H1, thử rò rỉ là bắt buộc, nên chi phí của nó được tính vào các phụ phí CAPEX và lợi ích của nó được tính ra tại đây là việc ngăn chặn phạm vi rùng rợn.
Mô hình xác định tốc độ giảm giá trị trong năm và chuyển đổi chi phí theo chỉ số
Giảm giá chuyển khoản đầu tư một lần thành khoản chi phí hàng năm trơn tru và tiết lộ cách thói quen chi phí của máy thay đổi theo tuổi máy. Mô hình tham khảo sử dụng giảm giá theo đường thẳng trong 5 năm với tỷ lệ giá trị còn lại phản ánh nhu cầu trên thị trường thứ cấp cho máy 20L EBM được bảo trì tốt. Tỷ lệ giá trị còn lại trong khoảng từ 10% đến 20% của CAPEX gốc là hợp lý cho các máy có lịch sử bảo trì được chứng minh và nguồn gốc phụ tùng chính hãng.
Tuy theo phương pháp đánh giá lãng phí theo đường thẳng, năm đầu tiên áp dụng toàn bộ trọng số CAPEX theo giá trị ghi trên sổ, nhưng theo thông lệ, CAPEX đã được chi tiêu vào năm đầu tiên. Khách hàng quan tâm nhất đến chi phí TCO hàng năm (cho từng dòng tiền) - nó bắt đầu bằng trọng lượng CAPEX cao nhất ở năm đầu tiên (bởi vì máy và khuôn được thanh toán, quá trình lắp đặt mới, và tỉ lệ chỗ bị vỡ sớm cao hơn trong vòng khởi động) và dần điển hình cho hoạt động vào năm thứ năm khi lãng phí hoàn thành và các cục thay thế bộ phận hư hỏng. Điêu hành tăng theo chỉ số dưới đây chỉ rõ tỷ trọng của từng lĩnh vực trong 5 năm, được điều chỉnh sao cho tổng cộng của từng năm bằng 100 điểm chỉ số cho năm đó.
Số giờ vận hành mỗi năm cũng gây biến đổi ảnh hưởng. Thống kê áp dụng cho 6.000 giờ mỗi năm, nhưng nhiều công việc đóng gói hóa chất hoạt động 7.200 giờ với chế độ làm việc kéo dài, điều này làm tăng tỷ lệ thu hồi năng lượng, lao động và bảo trì theo tỷ lệ thuận, trong khi chỉ số CAPEX vẫn giữ định mức. Vì CAPEX được phân bổ trên nhiều đơn vị hơn, chỉ số TCO trên đơn vị giảm theo số giờ hoạt động, và đó là lý do tại sao những người mua có tỷ suất sử dụng cao thường xuyên báo cáo mức chi phí hữu ích thấp hơn so với những người mua có tỷ lệ sử dụng thấp trên chiếc máy giống nhau.
Một máy EBM 20L hoạt động 7.200 giờ một năm sẽ trả được chi phí cố định CAPEX trong vòng 20% sản lượng hơn so với một máy hoạt động 6.000 giờ, làm giảm mức chi phí bình quân theo chỉ số ngay cả trước khi xem xét bất kỳ nâng cấp hiệu quả nào.
Báo cáo đánh giá TCO hàng năm
Dòng bảng bên dưới trình bày chi phí sở hữu trong năm là một sự phát triển theo chỉ số. Mỗi cột là chi phí thực tế trong năm đó, được thể hiện bằng điểm chỉ số so với tiêu chí năm 5 là 100 điểm, và dòng cuối cùng thể hiện phần trăm tích lũy đạt 100 vào năm thứ 5. Đây là phân hủy có thể nhận được trong mục tiêu: nó chỉ cho không chỉ tổng chi phí mà còn cách những phần cốt lõi chuyển từ vốn sang hoạt động.
| Chi phí hoạt động (Cost Domain) | Năm 1 | Year 2 | Năm thứ 3 | Year 4 | Năm thứ 5 | Tổng cộng trong 5 năm |
|---|---|---|---|---|---|---|
| CAPEX (chi phí tính theo phạm vi sử dụng) | 7.0 | 5.2 | 5.2 | 4.3 | 4.3 | 26.0 |
| Năng lượng | 6.2 | 6.2 | 6.2 | 6.2 | 6.2 | 31.0 |
| Nhân công | 3.6 | 3.6 | 3.6 | 3.6 | 3.6 | 18.0 |
| Bảo trì và phụ tùng | 1.8 | 2.1 | 2,4 | 2.7 | 3.0 | 12.0 |
| Khâu thải và thời gian tạm dừng | 3.4 | 2.7 | 2,4 | 2.3 | 2.2 | 13.0 |
| Tổng lượng hàng hàng năm | 22.0 | 19.8 | 19.8 | 19,1 | 19.3 | 100.0 |
| % tổng của 5 năm | 22% | 42% | 62% | 81% | 100% | 100% |
Sự tiến hóa cho thấy một câu chuyện rõ ràng. Năm thứ nhất là đắt nhất với 22 điểm chỉ số, được gây căng theo phí đầu tư ban đầu, chất phế thải khi bắt đầu và khởi động. Đến năm thứ năm, chi phí hàng năm đã giảm xuống khoảng 19 điểm chỉ số, và cấu trúc đã thay đổi: năng lượng và lao động đã chiếm phần lớn trong khi chi phí đầu tư giảm xuống mức phí còn lại và chất thải đã cải thiện khi quy trình trưởng thành. Quá trình bảo trì, ngược lại, tăng hàng năm, từ 1,8 lên 3,0 khi các thành phần được sử dụng đạt tới mức cần thay thế. Người mua chỉ sửa số lượng năm thứ nhất và có thể trả quá giá cho một chiếc máy có chỉ số bảo trì năm thứ hai trở đi cao ở mức cơ bản.
Hai trường hợp nhạy cảm lại định hình bảng. Nếu người mua chọn cơ chế hoàn toàn bằng điện, cột năng lượng sẽ giảm bằng một 0,60 đến 0,75 lần, cắt giảm khoảng 8 đến 12 chỉ số trong tổng số năm 5 và đẩy lĩnh vực năng lượng xuống dưới lĩnh vực lao động. Nếu người mua bỏ qua bảo trì định kỳ, cột rác và thời gian ngừng hoạt động có thể tăng từ 1,5 đến 2 lần trong năm 3 đến năm 5, cọ xát xóa lợi ích giảm giá và đẩy tổng số năm 5 lên trên 110 chỉ số. Mô hình đã chỉ số hóa cho thấy cả hai trường hợp này rõ ràng mà không cần chuyển đổi tiền tệ nào.
Đặc tính vật liệu: HDPE loại ép nở
Polymers không phải là ngành chi phí riêng, nhưng nó mang lại 3 trong số 5 ngành cùng một lúc: vật liệu có dạng thải, năng lượng cần thiết để tạo ra độ plastic hóa và khả năng gia công quyết định tỷ lệ loại bỏ. Đối với các chai rượu 20 lít và thùng chứa hóa chất, polyethylene cao mật độ trong dạng chảy nguội được sử dụng làm vật liệu mặc định, và thông số của nó ảnh hưởng trực tiếp đến TCO (chi phí kinh doanh).
| HDPE Blow Molding Property | Mức giá trung bình | Cân đối với TCO |
|---|---|---|
| Tỉ lệ chảy bằng nóng (MFR) | 0,3 đến 0,8 g/10 phút (190 °C/2,16 kg) | MFR thấp làm tăng mô-men xoắn và năng lượng; MFR cao giảm tải xử lý |
| Tỷ trọng | 0,950 đến 0,958 g/cm³ | Sự dày hơn làm tăng trọng lượng của các bộ phận và chỉ số vật liệu |
| Khả năng chống nứt khi chịu áp lực môi trường (ESCR) | Tùy thuộc vào cấp bậc, cao cho thùng chứa hóa chất | Tỷ lệ ESCR thấp gây ra nguy cơ hỏng trong thực tế và việc thu hồi |
| Giấy chứng nhận đóng gói UN | UN 1H1 cho hàng hóa nguy hại | Yêu cầu bắt buộc đối với phần kim loại thùng chứa hóa chất; ảnh hưởng đến lĩnh vực tái sử dụng thùng chứa |
Tỉ lệ dòng chảy khi nung, đo được theo MFR ở 190 °C dưới lực 2,16 kg, là chỉ số khả năng chế tạo chính. Một hạng gia công tạo hình bằng phun trong phạm vi từ 0,3 đến 0,8 g/10 phút cân bằng độ cứng của nhựa, cần để giữ tấm nâu không bị dãn, với lực xoắn mà ổ và ống cần tạo ra. MFR quá thấp khiến máy đóng hai buộc phải làm việc nhiều hơn, làm tăng chỉ số năng lượng; MFR quá cao có thể gây ra sự bất ổn của tấm nâu và các điểm mỏng, làm tăng chỉ số dư thừa. Độ dày trong khoảng 0,950 đến 0,958 g/cm³ quyết định trọng lượng của từng phần đối với độ dày vỏ nhất định, vì vậy nhựa ở phía trên phạm vi này tăng tỷ lệ gram cho mỗi thùng và do đó tăng chi phí vật liệu và năng lượng trong hàng triệu sản phẩm.
Kháng khảm do độ ẩm môi trường, thường được gọi tắt là ESCR, là một yếu tố TCO ẩn trong đóng gói các sản phẩm hóa học. Bao bì đạt tiêu chuẩn kiểm tra độ nứt trên dây chuyền nhưng không thể đáp ứng trong thực tế khi tiếp xúc liên tục với hóa chất sẽ tạo ra chi phí gọi lại, khiến nó lớn hơn mọi lĩnh vực được liệt kê trong bài viết này. Vì vậy, khi xác định một cấp bậc HDPE có được chứng nhận ESCR và xác thực nó với lý thuyết hóa học sản xuất, điều này sẽ là một biện pháp tránh những chi phí không cần thiết, không phải là một sự sang trọng. Đối với hàng hóa nguy hiểm, chứng nhận UN 1H1 quy định loại kiểm tra thiết kế mà bao bì phải đạt chuẩn và các bộ phận khuôn, cốc và phân bổ lề phải được thiết kế để tuân thủ nó một cách liên tục, đó là lý do tại sao chất lượng khuôn lại được đưa vào cuộc thảo luận về TCO ở đây.
Chiến lược vật liệu cũng có tác động đến việc hồi phục nhanh. Nhờ được tái chế từ dây chuyền chai HDPE, polymer không bị thay đổi về thành phần, do đó có thể được tái đưa vào với tỉ lệ kiểm soát để giữ MFR và ESCR trong mức quy định. Vòng tái chế được tổ chức có thể giữ phạm vi so sánh vật liệu ở mức thấp và làm giảm chỉ số nhựa nguyên sinh, trong khi vòng tái chế mà không có sự kiểm soát có thể dẫn đến ô nhiễm hoặc quá nóng, làm giảm MFR và buộc phải loại bỏ nhiều chất thải hoặc sử dụng vật liệu chỉ có nguồn gốc lành nguyên. Để dễ hiểu, polymer chính là nơi ba lĩnh vực là chất thải, năng lượng và vật liệu giao thoa nhau.
Giấy chứng nhận, tuân thủ và sự tránh khỏi chi phí ẩn
Chứng nhận thường bị coi như là một khoản tiêu trong các hồ sơ, nhưng trong mô hình TCO, nó là một cơ chế tránh các chi phí ẩn. Máy và ổ chứa hoàn thiện đáp ứng các tiêu chuẩn liên quan sẽ tránh bị từ chối tại biên giới, trục trặc trong kiểm toán của khách hàng và những rủi ro liên quan đến trách nhiệm sản phẩm, mỗi yếu tố này có thể gây ra chi phí rất cao hoặc đặc biệt cao mà bất kỳ kế hoạch giảm giá nào cũng không thể tránh khỏi.
| Thông thường | Vùng phạm vi | Hệ thống bảo vệ TCO |
|---|---|---|
| Giấy chứng nhận CE | EU machinery directive compliance | Cho phép tiếp cận thị trường EU, tránh tái sản xuất |
| ISO 9001 | Hệ thống quản lý chất lượng | Giảm biến đổi quy trình và chỉ số dư thừa. |
| EN 422 | An toàn của máy uốn thép | Định nghĩa bảo vệ, giảm chi phí sự cố |
| IEC 60204-1 | An toàn về điện cho máy móc | Chống lại thời gian tạm ngưng do lỗi điện |
| UN 1H1 | Hazardous goods packaging design | Liên quan đến việc xác nhận chất lượng thùng chứa hóa chất |
Chứng nhận CE và EN 422 cùng nhau xác định cơ sở về an ninh và quyền truy cập thị trường cho người mua châu Âu, trong khi IEC 60204-1 quản lý kiến trúc điện cho bất kỳ khu vực nào. ISO 9001 ít liên quan đến một bản đơn và nhiều hơn về việc kiểm soát quy trình có hướng để giữ cột rác ở mức thấp đến trung bình trong suốt năm
Apollo, như một nhà máy Wanplas, thiết kế các máy phun trộn để đáp ứng các tiêu chuẩn CE và ISO 9001 và điều chỉnh mẫu đóng gói hóa chất sao cho phù hợp với ổ định UN 1H1, từ đó biến chi phí ẩn thành một giả định được lên kế hoạch và đánh giá. Hệ quả thiết thực cho người mua là kiểm tra xem máy và mẫu được trưng dẫn chứng có phù hợp với thị trường mục tiêu trước khi ký kết giao dịch, vì việc tân trang phù hợp theo quy định sau khi giao hàng còn có tỷ số chi phí cao hơn rất nhiều so với việc thiết kế từ đầu.
Các trường hợp mua hàng của khu vực
Năm lĩnh vực chi phí có trọng lượng khác nhau tùy theo khu vực do các mức thuế năng lượng, tỷ lệ lương, thuế nhập khẩu và điều kiện môi trường thay đổi. Mô hình theo chỉ số này cân chỉnh điều này mà không cần dựa vào tỷ giá tiền tệ: mức cơ sở 100 điểm được hoán đổi theo các trọng lượng riêng của từng khu vực. Bảng dưới đây cho thấy mức độ tương đối đại diện của bốn khu vực mua hàng phổ biến, với các đặc tính của máy được duy trì không đổi.
| 2. Khu vực. | Mức năng lượng | Tầm giá lao động | Logistics / Thuế | Tay điều khiển chủ đạo |
|---|---|---|---|---|
| Bắc Mỹ | High | High | Medium | Cầu mỏ trộn hoàn toàn bằng điện, tự động hóa |
| Western Europe | Very High | Very High | Medium | Kiến trúc tiết kiệm năng lượng và công nhân |
| Middle East & Africa | Cao (môi trường nóng) | Tầm thấp đến trung bình | Trung bình đến cao | Kapasity lạnh, OEE |
| 5. Đông Nam Á. | Medium | Thấp | Tầm thấp đến trung bình | Sử dụng liệu có thể, tái chế |
Người mua ở Bắc Mỹ và Tây Âu phải đối mặt với mức năng lượng và lao động cao và rất cao, khiến phiên bản quạt điện thông minh/ servo-hydraulic trở thành công cụ TCO chủ đạo: chi phí đầu tư lớn nhất được lấy lại nhanh nhất nơi các chi phí tái diễn tăng cao nhất. Người mua ở Trung Đông và châu Phi phải đối mặt với các điều kiện môi trường nóng nên mức tiêu thụ năng lượng cụ thể sẽ tăng nếu máy làm lạnh quá lớn, nên máy làm lạnh và hiệu suất sử dụng thiết bị trở thành ưu tiên thay vì chỉ đơn thuần là phiên bản quạt. Người mua ở Đông Nam Á thường thấy lao động ít và năng lượng trung bình, do đó chiến lược thắng lợi là tận dụng lượng sản xuất và một chu trình tái chế mạnh từng đẩy ra các lĩnh vực vật liệu và phế liệu trong khi máy hoạt động liên tục để phân bổ chi phí đầu tư.
Cho mỗi khu vực, khả năng chia sẻ của mạng lưới Wanplas là rất quan trọng: nhà máy Kerke của tập đoàn cung cấp các máy ép vít kép cho quy trình kết hợp và tạo viên cho HDPE tái chế có thể cung cấp cho các dây chuyền ép phun, trong khi nhà máy Polyretec cung cấp các hệ thống rửa và tạo viên có thể biến bột rác sau quá trình công nghiệp thành các viên tái sử dụng. Mặc dù máy EBM 20L đó là sản phẩm của Apollo, một nhà mua đặt kế hoạch về chiến lược vật liệu có thể phối hợp làm việc trên các nhà máy của Wanplas để giảm phần nguyên liệu sạch thuộc lĩnh vực bột rác, một lợi thế về chi phí cơ cấu mà một nhà cung cấp máy duy nhất không thể cung cấp được.
Các câu hỏi thường gặp
Tổng chi phí sở hữu của máy gia công dạng xoắn thông 20L là bao nhiêu?
Chi phí toàn diện của sở hữu là cam kết tài chính toàn diện trong năm năm về việc sở hữu máy, bao gồm năm khía cạnh là CAPEX, năng lượng, lao động, bảo trì và phụ tùng, và chất phế liệu cộng với mất thời gian. Trong bài viết này, tổng số đã được quy đổi thành mức trung bình có chỉ số 100 để người mua có thể so sánh các đề xuất từ các nhà cung cấp và các khu vực khác nhau mà không cần đổi tiền, trong đó CAPEX chiếm 26 điểm, năng lượng chiếm 31 điểm, lao động chiếm 18 điểm, bảo trì chiếm 12 điểm, và chất phế liệu và mất thời gian chiếm 13 điểm.
Tại sao năng lượng chiếm phần lớn chi phí năm năm hơn mức giá của máy?
UN 1H1 cụ thể đối với bộ phận chứa cục bộ và là điều không thể thương lượng cho sản xuất bình chứa hóa chất; một mẫu không thể đáp ứng yêu cầu phân bổ và kiểm tra rơi của tường UN 1H1 buộc phải thay đổi mẫu hoặc rời khỏi thị trường, cả hai đều là sự kiện có giá trị cao.
Bao nhiêu năng lượng có thể được tiết kiệm bằng hệ thống truyền động hoàn toàn điện?
Máy EBM 20L chạy bộ cấp nhiệt ở mức 90 kW đến 160 kW và một bộ kẹp thủy lực trong khoảng
Giao diện cảm nhận và phun trộn liên tục có điểm gì khác nhau?
Công nghệ ép liên tục cung cấp một khối mẫu ổn định vào một khuôn mở và thích hợp cho sản xuất ổn định và dễ lặp lại ở phần dưới của phạm vi kích thước. Mũ chứa khối mẫu lưu trữ hỗn hợp nấu cho từng lần đo lường và thả ra nhanh chóng để tạo thành một khối mẫu lớn trong một bước, điều này rất cần thiết cho bồn chứa hóa chất có lớp vỏ dày 20L và để giảm thiểu sự rơi của khối mẫu. Kiểu thiết kế bình chứa nâng cao chỉ số CAPEX và năng lượng trợ giúp, nhưng đồng thời bảo vệ chất lượng sản phẩm trong các ứng dụng đòi hỏi cao.
Hầu bao nhiêu lần phải thay thế các bộ phận bạc xiềng, bình và mâm khuôn?
Loại vít và ống thông thường có tuổi thọ từ 5 đến 8 năm, đầu tấm đập và mặt đất từ 12 đến 18 tháng, gioăng thủy lực từ 12 đến 18 tháng, băng sấy 2 đến 3 năm, và máy cắt hạt 6 đến 12 tháng, trong khi máy đập có thể chịu đựng từ 3 đến 5 triệu cục. Do đó, một kế hoạch bảo trì trong suốt 5 năm nên bao gồm việc thay thế từ ba đến bốn bộ gioăng và tấm vặn và một lần sửa chữa vít và ống gần cuối thời gian.
Mức tiêu thụ năng lượng cụ thể mà người mua có thể mong đợi đối với bình Jerry làm từ HDPE là gì?
Đối với những thùng chứa HDPE 20L, mức tiêu thụ năng lượng cụ thể dao động từ 0,35 đến 0,55 kWh/kg cho mỗi thùng chắc chắn hoàn thiện. Số liệu thấp hơn được đạt được bởi các máy toàn điện hoặc máy servo-hydraulic được điều chỉnh một cách tốt nhờ hiệu suất tổng hợp cao (OEE), trong khi con số cao hơn là thông thường trong các thiết kế thủy lực có tốc độ cố định cũ hơn. Mỗi sự giảm 0,05 kWh/kg tạo thành một phần của dòng sản xuất đầy đủ và là khác biệt giữa các mức năng lượng trung bình và rất cao.
Cách thức phục hồi liền mạch ảnh hưởng đến hai miền rác và nguyên liệu như thế nào?
Flash ở đường khoang phân tách và cổ thường chiếm 15% đến 30% khối lượng kép được tạo ra, nhưng một máy nghiền dòng có thể biến nó thành bột tái chế có thể được thêm vào với tỷ lệ được kiểm soát, thường lên đến 20% đến 30% của thành phẩm cho bình nhựa HDPE. Một chuỗi tái chế có kỷ luật giữ phạm vi nhỏ của vật liệu ở mức thấp, trong khi việc loại bỏ flash đẩy nó về mức cao và làm tăng cả chỉ số vật liệu và năng lượng mà không mang đến lợi ích nào.
Các đặc tính của cấp bậc HDPE quan trọng như thế nào đối với các thùng chứa hóa chất 20 lít?
000 đến
Cách chạy nhiều ca làm thay đổi phân tích chi phí theo chỉ số?
200 giờ mỗi năm, vì thế chỉ số tổng điện năng đạt 31 điểm đối với cơ sở 100 điểm, vượt mức chi phí của bộ khung máy. Tỷ lệ tiêu thụ điện cụ thể là từ 0,35 đến 0,55 kWh/kg, nghĩa là tần suất tiêu thụ điện lớn hơn so với chi phí đầu tư duy nhất khi áp dụng quy mô sản xuất thực tế, chính vì vậy cấu trúc động cơ là công cụ giảm TCO duy nhất mạnh mẽ nhất. So với vốn đầu tư cơ sở thủy lực thay đổi, cấu trúc động cơ hoàn toàn bằng điện giảm tiêu thụ năng lượng đến mức từ khoảng 0,60 đến 0,75, tương đương với giảm 25% đến 40% trong lĩnh vực điện năng. Sự giảm đó làm chuyển chỉ số điện năng từ khoảng 31 điểm xuống còn 24 đến 27 điểm, trong suốt 5 năm, có thể hạ mức trung bình bao-soạn xuống dưới 95 điểm, ở mức chi phí đầu tư cao và mức cản áp tải thực tế.
Các chứng chỉ nào bảo vệ mức chi phí sở hữu tổng thể một cách trực tiếp nhất?
Giấy chứng nhận CE và EN 422 quy định về quyền truy cập thị trường Châu Âu và an toàn của máy gia công phun, IEC 60204-1 bao gồm các yêu cầu về an toàn điện, ISO 9001 điều khiển kỷ luật quá trình để hạn chế chất thừa, và UN 1H1 xác định các bao bì hàng hóa nguy hiểm. Các tiêu chuẩn này biến các sự cố có tác động lớn hoặc tiềm ẩn cao, như bãi kiểm tra biên giới hay thu hồi hàng, thành giả định có sẵn từ ngày đầu mà người mua có thể quản lý.
Sự tăng cao của chỉ số OEE thực sự có làm giảm chi phí trong 5 năm không?
Có. Nếu chỉ số OEE trong khoảng 78% đến 88%, có nghĩa là 12% đến 22% thời gian dự kiến đã bị lãng phí trước khi xảy ra bất kỳ sự hư hỏng nào. Mỗi giờ bị lãng phí vẫn yêu cầu tải điều hòa trong khi không sản xuất được gì, làm tăng hiệu suất sử dụng năng lượng cụ thể. Nâng cao chỉ số OEE thông qua bảo trì dự phòng và dụng cụ thay thế nhanh giúp giảm chỉ số năng lượng và giảm thiểu lượng sản phẩm bị hỏng đồng thời trì hoãn việc thay thế các bộ phận bị mòn trong năm thứ ba đến năm thứ năm.
Máy hai máy hay một máy 20L có TCO tốt hơn không?
Một cấu hình gồm hai nhà máy có chi phí đầu tư cao hơn, nhưng sản xuất được hai thùng hàng mỗi kỳ, từ đó tăng sản lượng lên mức 120 hộp/giờ và giảm chỉ số năng lượng và lao động đơn vị. Đối với những người mua có khối lượng cao ổn định, nhà máy có hai máy giúp cải thiện TCO tổng thể ngay cả khi có mức chi phí khởi đầu cao hơn; đối với những người mua có khối lượng nhỏ hoặc không ổn định, nhà máy có một máy duy nhất duy trì chi phí đầu tư ở mức trung bình và tránh phải trả phí cho không gian sản xuất không cần thiết.
Kết luận
Chi phí sở hữu tổng thể của một máy ép mạ liền dòng 20L không phải là số trên hóa đơn pro forma. Đó là một cấu trúc gồm năm miền bắt đầu với nhiều chi phí đầu tư trong năm đầu, với các chi phí đầu tư (CAPEX) là 26 điểm chỉ số trong khung chuẩn 100 điểm, và phát triển thành một biểu mẫu thống trị hoạt động trong năm thứ năm, khi năng lượng ở mức 31 điểm và lao động ở mức 18 điểm điều khiển các gánh nặng tái diễn. Miền bảo trì tăng lên mỗi năm khi các thành phần đã hỏng cần được thay thế, trong khi miền rác và thời gian bị ngắt có xu hướng giảm khi quá trình ổn định, miễn là chế tạo đột phá phục hồi và kiểm tra nứt được tích hợp từ đầu.
Đối với nhà mua hàng toàn cầu, những bài học có thể thực hiện được luôn luôn thống nhất không phân biệt khu vực. Bạn cần xác định kiến trúc của thiết bị phù hợp với mức năng lượng và nguồn lao động của thị trường đích, phát huy tầm quan trọng của máy đùn hơi và các thiết bị hỗ trợ thay vì coi chúng chỉ là những yếu tố cơ bản trong quá trình đầu tư. Hãy chọn nhựa cát HDPE loại phun hơi theo thể tích ra đường (MFR), mật độ, ESCR và ảnh dung của UN 1H1 thay vì chỉ căn cứ vào giá. Và trước khi ký kết hợp đồng, bạn cần phải xác minh việc đạt các tiêu chuẩn CE, ISO 9001, EN 422, IEC 60204-1 và UN 1H1. Apollo, một nhà máy Wanplas có hơn 20 năm trong ngành phun hơi ép và sản phẩm từ cốc dung dịch hóa chất 200mL đến bình chứa hóa chất 20L và vượt quá, đang tiếp thị các dòng ABLB và ABLD cùng với dòng máy hoàn toàn điện để cho phép các nhà mua hàng so sánh các khoản đầu tư với chi phí vận hành trên cơ sở cân xứng. Khi mỗi đề xuất được diễn đạt dựa trên sự so sánh chung 100 điểm, quyết định trong năm năm trở thành một so sánh cấu trúc hơn là một trò đoán, và máy chiến thắng chính là máy có thành phần chi phí phù hợp nhất với số lượng, khu vực và chiến lược nhựa của nhà mua hàng.






