So sánh máy ép phun rút và các máy ép phun khác


Functional Comparison of Máy gia công đùn dạng hút and Other Bottle Blow Molding Machines

Máy ép phun chai chủ yếu được chia thành ba nhóm chính: máy ép phun rút (EBM), máy ép phun nén (IBM), máy ép phun nén kéo dãn (ISBM, ép phun kéo dãn). Ngoài ra, có các nhóm phân loại như máy ép phun rút nhiều lớp (từ EBM) và máy ép phun phẳng. Sau đây, chúng tôi sẽ nghiên cứu các sự khác biệt chức năng của các thiết bị kết dính chai, so sánh từ các thông số như quá trình, hiệu suất và ứng dụng:

I. Core Loại thiết bịs and Process Principles

Loại thiết bịCore Process PrinciplesCác đặc điểm chính
Phun ép ly tâm (EBM) MachineMáy ép phun rút liên tục/thừa trình quấn ra một lát dạng ống → đặt nó vào một mẫu → phun nó bằng không khí áp để phù hợp với gầm mẫu → làm lạnh và tạo hình → mở mẫu để lấy sản phẩm ra ngoàiKhông có khuôn mẫu, chỉ rút và ép phun một khi lớp vỏ được cho ra ngoài
Công nghệ nén và dập (IBM) MachineMáy ép phun nén trước tiên ép một lát vỏ dưới cùng (khuôn mẫu) → chuyển nó sang một mẫu ép phun → phun nó và tạo hình nó → tháo mẫu raLớp vỏ được ép phun không trùng với lớp vỏ
Dập nhựa nở – ép (ISBM) MachineKhuôn mẫu được ép phun nén → được làm nóng để kéo dãn chiều dài và phun bề mặt → làm lạnh và tạo hìnhBiaxial stretching, optimized molecular orientation
Chèn ép đa lớp Blow Molding Machine (derived from EBM)Các hệ thống rút nhiều lớp đồng bộ quấn các lát vỏ của các nguyên liệu khác nhau (ví dụ HDPE + EVOH) → phun luồng kết hợpCấu trúc nhiều lớp với chức năng ngăn

II. Core Functional Comparison

1. Sức chứa ép và khả năng thích ứng sản phẩm

Cao độ so sánhPhun ép ly tâm (EBM) MachineCông nghệ nén và dập (IBM) MachineDập nhựa nở – ép (ISBM) Machine
Applicable Product TypesSản phẩm thùng trống 200mL ~ 5000L: thùng đựng hóa chất, chai rượu (HDPE), bình chứa nhiên liệu, đồ chơi, thùng chứa lớnHệ bình chứa chính xác từ 5ml đến 2L: lọ y tế, lọ mỹ phẩm, lọ dung dịch uống.Hệ bình dày mỏng chính xác cao từ 100ml đến 2L: lọ nước đóng chai PET, lọ nước khoáng, lọ gói thực phẩm.
Hình dạng sản phẩm LimitationsHỗ trợ các sản phẩm hình dạng đặc biệt, không đối xứng có nắp/bộ phận phức tạp (ví dụ: tủ công cụ, đường ống khí ô tô).Chỉ hỗ trợ các sản phẩm quay, hình tròn/oval.Chỉ hỗ trợ các sản phẩm quay, cần thích ứng với quá trình căng (không có bộ phận phức tạp gắn thêm).
Maximum Product VolumeTối đa 5000L (hệ bình EBM dạng bình chứa).Máy tối đa 2L (hạn chế bởi parison được tạo bằng máy ép).Máy tối đa 2L (quá trình căng không phù hợp với khối lượng lớn).
Wall Thickness Control CapabilityChênh lệch độ dày của tường ±5%~±10% (máy cao cấp được trang bị nếp khâu nguội điện/ hệ thống kiểm soát độ dày tường có thể đạt tới ±3%).Chênh lệch độ dày của tường ±2%~±5% (trên cơ sở độ chính xác cao của parison được tạo bằng máy ép).Chênh lệch độ dày của tường ±1%~±3% (tính đồng đều về độ dày tường hoàn hảo do căng theo 2 hướng).
Multi-layer Structure MoldingHỗ trợ (hệ bình EBM đa lớp liên kết), lên đến 7 lớp.Chỉ áp dụng cho lớp đơn hoặc đôi (cần tạo hình sinh nhiệt đặc biệt)Được hỗ trợ (máy làm ẩm bằng lớp nhiều bề mặt, ví dụ là chai ngăn chặn chất PET + EVOH)

2. Kĩ năng và hiệu quả của quy trình

Cao độ so sánhPhun ép ly tâm (EBM) MachineCông nghệ nén và dập (IBM) MachineDập nhựa nở – ép (ISBM) Machine
Hiệu quả sản xuất (single station)Small bottles: 500~2000 pieces/day; large products: 10~50 pieces/dayChai nhỏ: 1000~3000 cái/ngày (ghé hệ liên kết giữa cấy và phun ép)Chai PET nhỏ: 3000~10000 cái/ngày (các mẫu máy tốc độ cao có thể đạt 12000 cái/ngày)
Raw Material AdaptabilityTo lớn: HDPE, PP, LDPE, PVC, ABS (cả hai loại vật liệu nhạy cảm với nhiệt và viscous đều áp dụng được)Trung bình: chỉ áp dụng cho PP, PE, PS (cần các nguyên liệu có độ nhão thích hợp cho cấy)Cay: chủ yếu là PET (một lượng nhỏ PP/PE)
Độ tiêu thụ năng lượng LevelCác model trung bình: 25~50kW/h (cao hơn đối với model tích trữ)Các model trung bình: 30~40kW/h (chi phí năng lượng lớn trong liên kết cấy)Các model tốc độ cao: 15~30kW/h (quá trình kéo dài PET tiết kiệm năng lượng)
Mức độ tự động hóaTrung bình: bán tự động ~ toàn tự động (bao gồm việc loại bỏ chát và kiểm tra)Cao: hệ thống liên kết hoàn toàn đóng (biến cách phun + ép – bóc)Rất cao: dây chuyền sản xuất hoàn toàn tự động (bao gồm quá trình sưởi ấm phôi, kéo giãn, ép – bóc, phân loại)
Scrap Rate5%~10% (do phôi bị chùng hoặc dày mỏng không đều)3%~5% (công nghệ kéo giãn biaxial độ chính xác cao với ít gốm xốp)1%~3% (cần hiệu suất cao trong quá trình kéo giãn biaxial)

3. Cost and Operation & Maintenance

Cao độ so sánhPhun ép ly tâm (EBM) MachineCông nghệ nén và dập (IBM) MachineDập nhựa nở – ép (ISBM) Machine
Equipment Purchase CostLow ~ medium: Chinese-made EBM 50,000~2,000,000 CNY (imported 3,000,000~8,000,000 CNY)Medium ~ high: Chinese-made IBM 500,000~3,000,000 CNY (imported 5,000,000~10,000,000 CNY)High: Chinese-made ISBM 1,000,000~5,000,000 CNY (imported 8,000,000~20,000,000 CNY)
Chi phí chế tạo khuônDưới: bộ nhựa một set chỉ000 ~000 đ (cấu trúc đơn giản)
Operation & Chi phí bảo trìTrung: có 2 set nhựa (biến cách phun + ép – bóc), giá000 ~000 đ
Raw Material Waste Rate10%~15% (flash, parison waste)5%~10% (injection gate waste)Cao: bộ nhựa biến kiểu phun + bộ ép – bóc, từ

III. Summary of Các lợi thế cơ bản and Limitations

1. Phun ép ly tâm (EBM) Machine

  • Tích hợp ưu điểm chính: khả năng thích ứng các nguyên liệu đầu vào rộng rãi, có thể sản xuất các sản phẩm có thể kích thước lớn và hình dáng đặc biệt, chi phí thiết bị/linh kiện thấp, quy trình linh hoạt (được hỗ trợ cho các sản phẩm được thiết kế riêng);
  • Điểm hạn chế: độ định hình thấp, tỷ lệ nhái cao, không phù hợp cho các chai hoặc bình rỗng có độ chính xác cao (ví dụ như chai của thức uống PET);

2. Công nghệ nén và dập (IBM) Machine

  • Tích hợp ưu điểm chính: độ định hình cao, không có lớp vỏ đệm, thích hợp cho các sản phẩm chai, bình có độ chính xác nhỏ (quốc gia làm đẹp/công nghiệp y tế), hoàn thiện sản phẩm tốt;
  • Điểm hạn chế: chỉ hỗ trợ các sản phẩm đối xứng, thích ứng với một dạng nguyên liệu đầu vào, chi phí thiết bị/linh kiện cao hơn so với EBM;

3. Dập nhựa nở – ép (ISBM) Machine

  • Tích hợp ưu điểm chính: hiệu quả sản xuất cao nhất, độ chính xác/độ trong suốt của sản phẩm hoàn thiện đạt mức tối ưu, tạo thành hiệu ứng giảm trọng lượng tốt của chai PET (một nguyên vật liệu
  • 15mm dày làm việc hiệu quả);

Điểm hạn chế: chỉ hỗ trợ các sản phẩm chai quay, chi phí thiết bị/linh kiện cực cao, chỉ sử dụng một dạng nguyên liệu đầu vào;

Demand ScenarioRecommended Loại thiết bịKey Decision Points
Large hollow products (≥20L)Phun ép ly tâm (EBM) Machine (accumulator-type)Volume demand, structural complexity
Small HDPE beverage bottles (1~5L)Phun ép ly tâm (EBM) Machine (continuous-type)IV. Cơ sở cho quyết định lựa chọn
Precision small medical/cosmetic bottlesCông nghệ nén và dập (IBM) MachineSanitation grade, molding precision
PET mineral water/beverage bottles (≤2L)Dập nhựa nở – ép (ISBM) MachineProduction efficiency, product lightweight requirements
Cải cách chi phí, loại nguyên liệu đầu vàoChèn ép đa lớpMáy cán phunBarrier layer demand, product volume

V. Supplementary Notes

  • Sản phẩm có tường ngăn (tủ chứa nhiên liệu/tuyệt chủng hóa chất)
  • Máy gia công cuộn (cấp dưới EBM): chủ yếu sản xuất các màng/cụm màng, không được sử dụng cho các dòng sản phẩm bình, màng. Tính năng chính là gia công mạch liên tục và phun vào các màng, thích hợp cho sản xuất các màng bao bì;

Comprehensive Price Comparison of Máy gia công đùn dạng hút (EBM) and Other Bottle Blow Molding Machines

I. Core Equipment Price Ranges (CNY)

1. Prices of Máy gia công đùn dạng hút (EBM)

Economy-grade: 5,000~30,000 (small semi-automatic, 1~5L capacity)

Standard-grade: 30,000~300,000 (fully automatic, 5~50L capacity)

High-end grade: 300,000~800,000 (full electric servo, ≥50L/multi-layer co-extrusion)

“Phạm vi chức năng” của các dòng máy gia công uốn sản phẩm bình: EBM là dòng thiết bị duy nhất có thể sản xuất các sản phẩm lớp không rỗng, ISBM là sự lựa chọn duy nhất cho công đoạn sản xuất hàng loạt các sản phẩm chai PET, và IBM là giải pháp tối ưu cho các sản phẩm chai có độ chính xác nhỏ;

2. Giá máy phun nén (IBM)

Small: 150,000~300,000 (5~500ml medical/cosmetic bottles)

Medium: 300,000~800,000 (500ml~2L precision containers)

Large: 800,000~1,500,000 (≥2L special containers)

3. Giá máy phun nén kéo (ISBM)

One-step: 2,000,000~5,000,000 (high-speed PET bottles, ≥10,000 bottles/hour)

Two-step: 800,000~2,000,000 (medium-capacity PET bottles)

Specialized: 500,000~1,200,000 (small-batch/special materials)

Chứa hệ thống phun, độ chính xác cao của khuôn

1. Price Ladder by Loại thiết bị

Loại thiết bịBasic Price RatioCore Differences
Máy cán phun (EBM)1.0 (benchmark)Simple structure, no preforming process
Injection Blow Molding Machine (IBM)2.0~3.0Máy phun nén kéo (ISBM)
Chứa hệ thống phun + kéo + nén khuôn được tích hợp, độ chính xác cao nhất3.0~8.0Niveau tự động hóa: những mô hình tự động hoàn toàn đắt hơn 30% đến 200% so với những loại sử dụng bán tự động

2. Key Influencing Factors

  • Khối lượng sản xuất: Tiền máy tăng 40% đến 70% mỗi lần tăng gấp đôi khối lượng sản xuất
  • Kiểu truyền động: Những loại máy sử dụng điện tập nghệ 20% đến 50% giá hơn các mô hình truyền động thủy lực, tuy nhiên tiết kiệm 30% đến 40% năng lượng tiêu thụ
  • Giá thương hiệu: Các thương hiệu quốc tế (Krones/Sidel) đắt hơn 50% đến 300% so với các mô hình do nhà sản xuất Trung Quốc sản xuất
  • III. So sánh toàn bộ chu trình đời máy + khuôn + giá thành hoạt động (10.000 CNY)

Số lượng khuôn

1. Equipment Purchase Cost

Loại thiết bịChinese-madeImported (European)Số lượng khuôn
EBM (10L)30~60150~3001 set (blow mold)
IBM (500ml)80~150300~6002 sets (injection + blow mold)
ISBM (500ml PET)150~300600~15002 sets (preform + blow mold)

2. Mold Cost Comparison

  • EBM molds: 10,000~50,000 CNY/set (simple structure)
  • Máy khuôn IBM:
  • 000~200.000 NDT/lô (máy khuôn chế tạo giá cao)

3. Annual Operating Cost (1,000,000 pieces/year)

Cost ItemEBMIBMISBM
Energy consumption (kWh)250,000~500,000300,000~400,000Máy khuôn IBMM:
Raw material waste rate10~15%5~10%3~5% (almost no flash)
Maintenance costLow (cheap wearing parts)Medium (complex injection system)High (precision stretching components)

000~500.000 NDT/lô (cần đạt độ chính xác cao)

150.000~300.000 (giảm chi phí do khả năng kéo dài)

  • IV. Khảo sát so sánh giá cả và hiệu quả
  • 1. Ưu thế cốt lõi của EBM: Nhà sản xuất tiên tiến về hiệu quả chi phí
  • Trường hợp áp dụng: Nhựa trong lòng lớn 200ml~5000L, thùng nhựa công nghiệp, món đồ chơi, v.v.

Ưu thế về giá cả: Chi phí đầu tư tổng hợp về máy móc và yếu tố khuôn đều thấp hơn 40%~60% so với IBM của cùng công suất

  • Quy định: Độ chính xác của sản phẩm (chênh lệch độ dày tường ±5%~10%) và chất lượng bề mặt kém hơn so với IBM/ISBM
  • 2. Chiếu tới IBM về giá cả: Là chuyên gia trong lĩnh vực bao bì có độ chính xác cao
  • Thông số kỹ thuật: độ chính xác cao của sản phẩm (sai lệch độ dày tường ±2 ~ 5%), gần như không có điểm nhấp, hiệu suất đùn tuyệt vời

3. Giá đỉnh cao của ISBM: Lựa chọn đầu tiên cho sản xuất hàng loạt chai PET.

  • Trường hợp sử dụng: Chai đồ uống (đặc biệt là PET), chai nước khoáng và các sản phẩm có độ trong suốt/nhẹ khác.
  • Thang giá: Đầu tư lớn, nhưng chi phí hàng đơn vị thấp nhất khi sản xuất với tốc độ cao (lộ hàng >
  • 000.000 sản phẩm/năm).

Lợi tức: Sản phẩm nhẹ (mỏng mảnh), tiết kiệm từ 20 đến 40% vật liệu nguyên liệu.

Most Economical Solutions by Product Type:

Product TypeRecommended EquipmentBudget Range (10,000 CNY)Investment Payback Point
Chemical drums/large containers (>20L)EBM (accumulator-type)50~200Output >50,000 pieces/year
HDPE beverage bottles (1~5L)EBM (continuous-type)30~80Output >100,000 pieces/year
Medical/cosmetic small bottles (<500ml)IBM80~200Output >300,000 pieces/year
PET beverage bottles (≤2L)ISBM (two-step)150~300Output >1,000,000 pieces/year
High-barrier packaging (e.g., fuel tanks)Multi-layer co-extrusion EBM100~400Output >200,000 pieces/year

V. Kênh dẫn giá để lựa chọn

  • Lựa chọn theo quy mô năng lượng:<100,000 pieces/year): EBM (semi-automatic), investment <500,000 CNY
  • Nhóm sản lượng nhỏ (
  • Nhóm sản lượng trung bình (100.000 đến

VI. Market Price Trends

  1. 000.000 sản phẩm/năm): EBM (tự động hoàn toàn) hoặc IBM, đầu tư
  2. 000 đến
  3. 000.000 CNY

Sử dụng chính xác định dạng: "1. " trên một dòng, không có gì khác.

  • Sử dụng theo format chính xác: "1. " trên mỗi dòng, không có gì khác.
  • IBM: Độc quyền về vật chứa chính xác, phù hợp cho chai nhỏ dùng cho y tế/chăm sóc da, với khoản đầu tư từ 1.000.000 đến 5.000.000 CNY, đắt hơn EBM nhưng rẻ hơn ISBM
  • Sử dụng đúng định dạng này: "1. " trên mỗi dòng, không có gì khác.

Sử dụng đúng cấu trúc này: "1. " trên mỗi dòng, không có gì khác.

Lưu ý: Số liệu giá cả dựa trên thị trường Trung Quốc vào tháng 12 năm 2025. Giá cả các thiết bị được nhập khẩu bị ảnh hưởng đáng kể bởi thuế quan và tỷ giá hối đoái.


Tin tức ngành

Chào mừng bạn đến thăm nhà máy của chúng tôi!
Nhận Báo Giá
Nhận Báo Giá