Bắt đầu kinh doanh sản xuất nhựa: Cách chọn máy EBM đầu tiên


Chọn máy EBM đầu tiên không phải là quyết định mua sắm, đó là một quyết định về kỹ thuật có liên quan đến đơn đặt hàng. Thương mại gia công khuôn ép trượt là một trong những điểm chính cho người mới bắt đầu sản xuất nhựa vì một máy duy nhất, một bộ khuôn và một số phụ kiện có thể biến các hạt nhựa thành một chai hoàn thiện để bán trong vòng chưa đầy 20 giây. Sự dễ tiếp cận cũng là một cái bẫy: thiết bị nhìn giống nhau trong các danh mục, mức độ quy mô trùng khớp, và một chi tiết sai về kích thước mâm hay tính năng chắc chắn có thể làm giảm năng suất của bạn trong một thập kỷ.

Cuốn hướng dẫn này sẽ đưa nhà sản xuất lần đầu tiên tham gia qua toàn bộ chuỗi quyết định theo thứ tự mà một nhân viên kỹ thuật thực hành sẽ sử dụng nó: sản phẩm mục tiêu, quang phổ dung lượng, nguyên liệu, kết quả cần thiết, kiến trúc máy, thiết bị chế tác, phụ trợ, và cuối cùng là nhà máy đó, là bước mà nhiều người mới tham gia chỉ phát hiện sau khi các thùng hàng đến. Các khuyến nghị trong cuốn hướng dẫn này được trình bày dưới dạng chỉ tiêu kỹ thuật, chứ không phải các khẩu hiệu, bởi vì các số liệu trong bản tóm tắt là những điều quyết định liệu dòng sản xuất của bạn có thể sản xuất 300 hay 900 thùng phụ phẩm mỗi giờ.

Apollo, một nhà máy Wanplas đặt tại Zhangjiagang gần Thượng Hải, đã xây dựng các máy ép bong bóng tự động trong hơn 20 năm từ một nhà máy có diện tích 8.000 m2, với mười nhà máy có hàng chục xu hướng và hơn 4.000 thiết bị hoạt động ở hơn 90 quốc gia. Nhóm thiết bị cài đặt này chính xác phù hợp với tình huống được mô tả trong bài này: một chiếc máy đầu tiên, một đội ngũ nhỏ, một dòng sản phẩm duy nhất và nhu cầu có lợi nhuận trước khi có cơ sở ổn định cho chiếc máy thứ hai. Các phần dưới đây kết hợp kinh nghiệm thực tế đó với các công nghệ xây dựng bong bóng tiêu chuẩn để bạn có thể xác định dây chuyền đầu tiên của mình một cách tự tin.

Khung quyết định 7 bước cho máy cơ sở đầu tiên của bạn

Mỗi dự án đầu tiên thành công về EBM đều theo cùng một trật tự, và mỗi dự án thất bại đã bỏ qua một bước. Sàn trải từ sản phẩm mục tiêu, phạm vi khối lượng, vật liệu, sản lượng cần thiết, kiến trúc máy, thiết bị và phụ kiện sau đó đến nhà máy và năng lượng. Mỗi bước giới hạn bước tiếp theo, và chính vì vậy khi làm việc từ phía sau từ trong danh sách máy mà sản xuất ra sự cách biệt có giá cả đắt đỏ.

Mẫu lỗi phổ biến nhất có hình dạng như sau: một nhà sản xuất mới thấy một thông số kỹ thuật của máy hấp dẫn, đặt đơn hàng và chỉ sau đó mới phát hiện rằng kiện hàng mà khách hàng của họ muốn có má hãm, vì vậy cần thêm bước sạc và máy bào nhám, hoặc là rằng việc sản xuất 1.200 phần mỗi giờ là không thể thực hiện được với một đầu máy có 2 lỗ và chu kỳ là 18 giây. Không một trong hai vấn đề này là lỗi của máy. Mọi thứ đều là do các lỗi trong trình tự.

Dưới đây là những quyết định mà từng liên kết trong chuỗi thực tế đưa ra:

  1. Sản phẩm mục tiêu.Đặc điểm hình học, có tay cầm hay không, kết cấu cổ, diện tích nhãn hiệu, yêu cầu tải lên, và liệu bình chứa có chứa một sản phẩm được quản lý hay không. Điều này quyết định mức độ phức tạp của máy khuôn và nhu cầu sơn màu trước in (deflashing).
  2. Volume range.Công suất danh định bằng mililit (ml) hoặc lít, cộng với dung tích đầy đủ. Điều này quyết định độ dài của tiêu và kích thước đầu đúc, cũng như tác động ma sát.
  3. Material.HDPE, PP, HMWHDPE, PETG hoặc PVC. Điều này quyết định hình học ốc vít, tỷ số nén, đặc điểm nhiệt của bình và liệu bạn có cần hệ thống sấy không.
  4. Ứng dụng cần thiết.Số phần mỗi giờ ở mức sử dụng thực tế, không phải là đỉnh điểm lý thuyết. Điều này xác định số phần và số điểm kiểm tra.
  5. Kí hiệu kiến trúc của máy.Trạm đơn hoặc trạm kép, gia công khí nén liên tục hoặc liên tục, điện cơ hoặc hoàn toàn điện. Điều này quyết định kích thước mặt bằng, điện năng được gắn và hành vi chu trình.
  6. Nghề công cụ và phụ kiện.Các bộ tạo khuôn, hệ thống làm lạnh, máy nén, máy nghiền, máy bơm, máy kiểm tra sự rò rỉ. Điều này quyết định lượng sản phẩm mà bạn có thể biến đổi thành hàng bán được.
  7. Cây trồng và năng lượng.Khả năng cung cấp ba pha, lưu lượng nước làm mát, lượng khí nén, diện tích sàn, độ cao trần và tải trọng sàn. Điều này quyết định lịch trình lắp đặt của bạn.

Hãy tuân thủ theo thứ tự đó và các thông số kỹ thuật của máy sẽ tự động xuất hiện. Bài hướng dẫn này tiếp tục mở rộng từng bước với các số bạn cần điền vào các ô trống.

Một máy EBM thực sự làm những gì và tại sao nó phù hợp với các nhà sản xuất mới

Việc ép dập bằng công nghệ hơi tạo ra loại bình hơi bằng cách bơm một ống nhựa chảy tinh (núi nhựa) ra bên ngoài, chèn nhầm một bộ gá chưa đóng kín kèm với ống trong một thân máy đúc, sau đó hút khí nén vào bên trong ống kiểm tra đến khi cánh của nó lộn ngược cùng chiều với cánh của chiếc máy này. Cách làm này là cách hoạt động liên tục, vô cùng đơn giản về mặt cơ khí và tạo ra một dạng bình hoàn thiện không cần bước tạo hình phụ, do đó có thể coi là đường đi thành lập các bóng chứa có số đơn giản nhất.

Chế độ có 6 giai đoạn, và hiểu các giai đoạn này giải thích phần lớn những điều ghi trong sổ quy cách sản phẩm:

  • Phản ứng tạo từ.Máy ép đồng trục đơn nghiền nát và đồng nhất nhựa ở ống. Đường kính trục và tỷ lệ L/D quy định tốc độ phá sốt bằng cân theo giờ, đây là trần mức cho tất cả các dòng sản phẩm sau đó.
  • Cấu tạo của parison.Chất lỏng nóng chảy qua đầu mộc và thoát ra giữa mộc và bua làm hình trụ rỗng. Máy điều khiển tạo hình thay đổi khoảng cách bua trong quá trình ép xô, do đó độ dày của các tường được phân phối tại nơi mà khung cần có.
  • Khớp bịt.Vữa đóng lại quanh vấu, chặt nó ở phần dưới và cổ. Chất ràng buộc phải giữ vỏ kín trước áp lực thổi bên trong và phải tạo ra một mối hàn chặt và sạch.
  • Blow.Khí nén từ 0,6 tới 1,0 MPa làm tăng áp suất của bản mẫu đối với lỗ hỏng. Khí được đưa vào thông qua thanh phồng ở phần cổ hoặc mũi phồng trong thân máy.
  • Làm lạnh. Bơm nước lạnh đi qua khuôn loại bỏ nhiệt cho đến khi bộ phận có độ ổn định về kích thước. Làm lạnh thường chiếm 50-70% trong tổng thời gian chế độ, vì vậy thiết kế làm lạnh khuôn quan trọng hơn nhiều so với những người mới đầu cơ quan mong đợi.
  • Phá vách và cắt lớp nền. Việc đổ khuôn, loại bỏ bộ phận, và cắt lớp nền từ vùng bị chặt và đuôi, có thể được thực hiện trong khuôn, trên một máy cắt lớp nền riêng biệt hoặc thủ công trong các công đoạn nhỏ.

Ba đặc điểm khiến quá trình này trở nên hấp dẫn cho các công ty mới. Trước hết, chi phí chế tạo công cụ cho mỗi bản container thấp hơn so với các quá trình chảy hướng (injection), bởi vì máy chảy bán định hình không có nòng, không có hệ thống đưa các phần rời (runner) và không có bộ máy nứt. Thứ hai, quá trình này có thể xử lý một loạt các dạng hình ống container, bao gồm các hình ống được cầm và các hình dạng bất đối xứng mà máy chảy hướng không thể sản xuất ra. Thứ ba, các kim loại phụ trong quá trình được tái chế hoàn toàn trong quy trình, do đó, máy phân hủy bên cạnh máy ép sẽ đưa các loại rác thải đi nằm ra khuôn chứa, giúp tăng hiệu quả của sản lượng vật liệu.

Các giới hạn cũng đáng được biết trước khi bạn quyết định. Độ chính xác trong quá trình hoàn thiện cổ thấp hơn so với gia công nén chụp, do đó các lọ thuốc mỹ phẩm và độ nghiêng sợi rất thấp thuộc về một quy trình khác. Kiểm soát độ dày của thành phụ thuộc vào chương trình lập trình bộ nguồn chứ không phải khoảng cách cố định giữa hình hài và ống dẫn, điều này có nghĩa là kỹ năng của người điều khiển và độ phân giải chương trình đều ảnh hưởng đến trọng lượng thành phẩm. Những túi chứa dày, nặng trên 30 L cần đến công nghệ đầu bộ thu nạp, điều này thay đổi hoàn toàn nhóm máy.

Bước 1: Khóa bao bì sản phẩm trước khi làm bất cứ điều gì khác.

Tài liệu hữu ích nhất trong một dự án EBM là một mẫu sản phẩm có một trang, trong đó xác định dung tích, độ cao, đường kính lớn nhất, kết thúc cổ, trọng lượng của bộ phận mục tiêu và hiệu suất cần đạt được. Cho đến khi sáu số này hiện diện, không một máy móc nào có thể được xác định chính xác, và bất cứ báo giá nào bạn nhận được đều là một suy đoán được mác thành đề nghị.

Bắt đầu với dung tích tối đa thay vì dung tích theo giá trị danh định, bởi vì lỗ chứa của khuôn được tạo ra cho dung tích tối đa. Một bình có in dấu 1 lít thường có dung tích tối đa là 1.050 đến 1.120 ml tùy thuộc vào yêu cầu chỗ để khí (headspace). Sau đó, xác định độ cao tối đa của bình bao gồm thân, bởi lẽ mức cao đó cộng với đuôi cắt ngăn sẽ quyết định chiều dài các phần mặt, và chiều dài các phần mặt sẽ quyết định cường độ lock và vị trí đầu khuôn.

Trọng lượng một phần rất đáng chú ý, vì nó là chi phí thường xuyên chủ yếu của bạn. Một chai xà phòng HDPE 1 lít có thể được sản xuất ở mức từ 38 g đến 62 g, tùy thuộc vào phân bố độ dày mặt bề, và sự khác biệt giữa hai số này, được lặp đi lặp lại trong một năm sản xuất, gần như nhỏ hơn tất cả các biến lớn khác. Bởi lẽ đó, độ phân giải chương trình so sánh là một tiêu chuẩn đáng để chi trả chứ không phải một tính năng cần được xén.

Bảng dưới đây liệt kê các sản phẩm đầu tiên phổ biến và kiến trúc máy phù hợp với chúng. Sử dụng nó như một bộ lọc đầu tiên, sau đó xác nhận thông qua đánh giá chi tiết đầy đủ.

Sản phẩm mục tiêuMức độ phổ biếnVật liệuKiến trúc được khuyến nghịTypical CavitiesThời gian chạy
Sử dụng định dạng chính xác này: "1. " trên mỗi dòng, không có gì khác.Từ 100 ml đến 500 mlHDPE, PPTrạm kép, ngâm chiết liên tục4 đến 68 đến 14 s
Chai dầu rửa và chai hóa chất hàng ngàyTừ 500 ml đến 2 lítHDPETrạm kép, ngâm chiết liên tục2 đến 412 to 20 s
Dụng cụ nuôi dưỡng hương vị và bình rửa chén1 L to 5 LHDPE, PPTrạm kép, ngâm chiết liên tục2 đến 416 đến 26 giây
Khay dầu bôi trơn và hóa chất nông nghiệp4 L đến 25 LHDPE, HMWHDPETrạm duy nhất, liên tục hoặc tích trữ1 đến 235 đến 75 s
Thùng chứa hóa chất có vòi kéoTừ 10 L đến 30 LHMWHDPETrạm đơn, đầu nhớt2955 to 95 s
Duct và hồ chứa cho xe vận tải0,5 L đến 8 LHDPE, PP, PATrạm đơn hoặc trạm đôi, được lập trình sẵn1 đến 225 đến 60 s
Đồ chơi và các đồ dùng giải trí trống0.2 L đến 20 LHDPE, PP, PVCTrạm đơn, bước dài1 đến 230 to 80 s
Dụng cụ y học và dược phẩm30 ml đến 1 lítHDPE, PP, PETGTrạm kép có cấu hình sạch4 đến 89 đến 16 s

Xin lưu ý cách một lượng sản xuất tương tự có thể diễn ra trên hai phương án kiến trúc khác nhau. Một nhà chứa dung tích 5L được sản xuất với số lượng lớn cho một khách hàng ổn định sẽ hợp lý với việc có hai buồng; bộ phận chuyên dụng tương tự có dung tích 5L nhưng được sản xuất theo các khung thời gian ngắn thông qua rất nhiều tùy chọn có thể được phục vụ tốt hơn với chỉ một buồng chuyên dụng với việc thay đổi khuôn mẫu nhanh hơn. Quy trình đặt hàng, chứ không chỉ về kích thước của nhà chứa, sẽ quyết định lựa chọn.

Cuối cùng, hãy xác định sản lượng cần thiết theo các tiêu chí thực tế. Bạn hãy lấy lượng đơn hàng hàng tháng, chia cho số ngày làm việc, chia cho số giờ làm việc theo kế hoạch, sau đó chia cho chỉ số hiệu quả toàn bộ thiết bị là 0,70 đến 0,80 cho một hoạt động mới. Kết quả là mục tiêu sản phẩm mỗi giờ mà máy của bạn phải đạt được khi vận hành bình thường, không phải ở mức tối ưu nhất.

Bước 2: Chọn vật liệu trước khi chọn máy

Lựa chọn vật liệu quyết định tính hình học của ốc vít, tỷ lệ nén, khung nhiệt của ống, yêu cầu khô ráo và thậm chí lựa chọn thép chùm, vì vậy nó thuộc vào giai đoạn trước khi lựa chọn thiết bị chứ không phải sau đó. Cho một thiết bị tiên phong, lời khuyên thực tế là không thể nghi ngờ: bắt đầu với loại HDPE gia công bởi cách phun, học quá trình và thêm vật liệu khi phân phối độ dày thành lớp và tỷ lệ phế liệu ổn định.

Các loại gia công bắn định hình được phân biệt từ các loại gia công đùn chủ yếu dựa trên độ chảy. Một loại gia công đùn với tỷ lệ chảy dai biến là 8 đến 20 g/10 phút sẽ rũ ra khỏi đầu khuôn trước khi khuôn đóng lại. Một loại gia công bắn định hình có chỉ số MFR từ 0,3 đến 1,0 g/10 phút ở 190 độ C và 2,16 kg giữ parison bền định đủ lâu để máy chạy trong chế độ điều khiển. Điểm này giúp phân biệt một loại vật liệu có thể sử dụng được với loại không thể sử dụng được, và đó là câu hỏi đầu tiên cần đặt ra với nhà cung cấp nhựa.

Vật liệuMFR phổ biếnMelt Temperature RangeTỷ số nén vítDrying NeededCác sản phẩm phù hợp nhất đầu tiên
Tiêu chuẩn gia công ép khí HDPE0,3 đến 1,0 g/10 phút (190 °C / 2,16 kg)Từ 170 đến 200 C2,5 đến 3,2 đối 1KhôngChất tẩy rửa, dầu ăn, bình mỹ phẩm
HMWHDPE0,03 đến 0,35 g/10 phút (tải trọng cao)180 đến 210 oC2,2 đến 2,8 cho 1KhôngXẻng thùng nhiên liệu, thùng chứa hóa học, bộ phận có chiều dày lớn
PP homopolymer0,3 đến 1,5 g/10 phút (230 C/2,16 kg)Từ 190 đến 230 °C3.0 đến 4.0 con 1KhôngChai nước sốt bỏ đầy, bình chứa trong suốt
Polypropylen hợp chất0,4 đến 2,0 g/10 phút (230 °C/2,16 kg)190 đến 225 °CTừ 3,0 đến 3,8 đến 1KhôngChai chống va đập, đóng gói chuỗi lạnh
PETGChất lỏng có độ viscoity vừa phải, hơi chuyển đổi dạng bằng công nghệ ép dậpTừ 190 đến 230 °CDùng đúng các định dạng này: "1. " trên mỗi dòng, không có gì khác.Có, từ 65 đến 70 °C trong 4 đến 6 giờNhững chai chứa sản phẩm làm đẹp và chăm sóc cá nhân
PVC cứngKhiat 57 đến 60165 đến 185 °C2,0 đến 2,5 đến 1Chỉ khô bằng ánh sángHộp chứa hóa chất và mỹ phẩm trong suốt
PC và PA (ngành chuyên môn)Grade-specificTừ 120 đến 150 ℃Dùng đúng các định dạng này: "1. " trên mỗi dòng, không có gì khác.Yes, dew point controlledBộ phận công nghệ và ô tô

Ba đặc tính vật lý đáng được chú ý hơn những gì thường được nhận từ các nhà đầu tư mới.

Khả năng chống nứt vì căng thẳng môi trường (ESCR)Để xác định liệu bình chứa có thể chịu được sự tiếp xúc với các chất tác nhân bề mặt, hóa chất tẩy trắng hay các thuốc thông thường trong suốt thời hạn sử dụng, chúng ta có thể dựa vào chất lượng của từng lớp nhựa (tính theo độ chiết xuất các chất dễ cháy). Ví dụ, một bình được chế tạo từ lớp nhựa có chất độ ESCR thấp có thể trải qua tất cả các kiểm tra về kích thước tại nhà máy và đột cứng trong một kho ba tháng sau đó. Đối với các loại bao bì chứa hóa chất hoặc thuốc thảo mộc sử dụng hàng ngày, hãy chỉ định một loại nhựa có độ ESCR đã được chứng minh và kiểm định bằng phương pháp thử nghiệm tương ứng thay vì giả định rằng tất cả các loại nhựa HDPE đều có cách ứng xử giống nhau.

Tỷ trọng và độ cứngNhững vật liệu có độ mật độ cao (HDPE) khoảng 0,955 đến 0,960 g/cm3 có khả năng chịu lực cao hơn và cho phép khoang phía trên dày hơn. Những vật liệu có độ mật độ thấp khoảng 0,950 g/cm3 có khả năng chịu lực rơi tốt hơn. Đối với bình có thể xếp chồng lên nhau, khả năng chịu tải bên trên chiếm ưu thế; đối với các thùng chứa được vận chuyển lộn xộn trên những con đường không bằng phẳng, khả năng chịu lực khi rơi chiếm ưu thế hơn.

Tolerance tái nghiềnNó quan trọng vì bạn sẽ chạy lại quay qua máy. HDPE cho phép tỉ lệ tái chế từ 25 đến 40% với tỷ lệ mất chất lượng tối thiểu khi nguyên liệu được duy trì sạch và hệ thống nghiền sạch thủ công đúng cách. PVC và PETG ít dễ chịu hơn, do lịch sử nhiệt và nhạy cảm với ô nhiễm. Nếu kế hoạch kinh doanh của bạn phụ thuộc vào việc sử dụng một lượng tái chế lớn, đó là một lý do khác để bắt đầu sử dụng HDPE.

Các ứng dụng tiếp xúc với thực phẩm và dược phẩm thêm một lớp tuân thủ. Hãy xác nhận rằng cấp độ chất kết dính và bất kỳ loại nguyên liệu gốc nào của bạn có các tuyên bố tiếp xúc với thực phẩm phù hợp cho thị trường của bạn, đó có nghĩa là FDA 21 CFR 177.1520 cho polyolefin, EU 10/2011 cho thị trường châu Âu hoặc các yêu cầu của chuỗi GB 4806. Máy không chứng nhận bao bì; chất liệu, công nghệ vệ sinh quá trình và thử nghiệm sản phẩm hoàn thành làm điều đó.

Bước 3: Kiến trúc máy, so sánh máy có một trạm với máy có hai trạm.

Kiến trúc máy là quyết định có tác động lớn nhất đến sản lượng mỗi giờ, và nó phụ thuộc vào hai lựa chọn độc lập: bao nhiêu vị trí gắn dìu cung cấp cho máy ép, và liệu mẫu ép được thực hiện liên tục hay được tích lũy và xả ra từng đợt. Nếu làm được những điều này đúng, thì một chiếc bánh ép đơn giản cũng có thể tạo ra sản lượng ấn tượng; nếu không đúng, một chiếc máy lớn sẽ hoạt động không hiệu quả trong khi khuôn bị làm lạnh.

Trạm đơn và trạm kép

Một máy có một máy 1 trụ có một đơn vị rãnh dưới một đầu đúc. Máy nén sản xuất viên mẫu, máy đúc đóng lại, thổi, làm mát, mở và chùi ra, và máy nén phải ngừng hoạt động hoặc tiếp tục chế tạo thành chất thải trong khi máy đúc đang hoạt động. Làm mát chiếm chủ yếu trong chu trình, vì vậy, một trạm duy nhất chế tạo chai 1 lít có chu kỳ 15 giây khiến máy nén sử dụng không được tối ưu trong suốt đại diện nhất chu trình.

Máy hai trạm đặt hai đơn vị cầm cố trên nơi đi lại hoặc ở hai bên của một đầu đúc đơn. Trong khi trạm A làm lạnh, trạm B nhận phôi tiếp theo. Máy nén hoạt động liên tục, khả năng phun nhựa được chuyển hoàn toàn thành sản phẩm, và hiệu suất thực tế thường tăng từ 60 đến 90% so với trạm đơn với cùng một trục vít. Đối với các chai nhỏ hơn khoảng 10 lít, đây gần như luôn là kiến trúc chính xác cho một công ty có ý định hoạt động nhiều ca Đổi ca.

Nhược điểm của cách này là diện tích, sự phức tạp kỹ thuật và chỉ số thu mua cao hơn một chút. Một trang trạm kép cần rộng hơn, hai bộ khuôn nếu bạn muốn cả hai trang trạm chế tạo cùng một sản phẩm, và cần phải đồng bộ hóa cẩn thận hơn. Đối với một máy đầu tiên chuyên sản xuất sản phẩm có số lượng lớn, hiệu quả sản xuất thường được chấp nhận.

Xả sản xuất liên tục so với đầu tích tụ

Tương tự, cấp liệu liên tục có nghĩa là hỗn hợp nóng trôi qua đầu pha không ngừng, tạo ra một hình mẫu treo với tốc độ nhất định. Phương pháp này đáp ứng các thùng chứa lên tới khoảng 30 lít, trong đó sự chảy của hình mẫu có thể được kiểm soát trong mỗi chu trình. Phương pháp này đơn giản hơn về mặt cơ học, có số phần nhờn sử dụng ít hơn và cung cấp độ đồng nhất của hỗn hợp nóng tốt hơn, vì không có thời gian ứ đọng trong khoang chứa.

Đầu tích trữ lưu trữ liệu nung trong một khoang và sau đó đẩy nó ra nhanh chóng qua khuôn khi bạn yêu cầu. Điều này cực kỳ quan trọng cho các bộ phận nặng, có dày vách, khi một bộ thể gia công chậm chạp sẽ bị thoát và thưa ra trước khi khuôn đóng lại. Công nghệ tích trữ là điều khiến trống to và các bộ phận kỹ thuật nặng trở nên khả thi, tuy nhiên nó mang lại sự phức tạp, các yêu cầu khi thải khí và giai đoạn tìm hiểu lâu hơn, và nó thường không phải là nơi người sản xuất lần đầu tiên nên bắt đầu trừ khi sản phẩm mục tiêu yêu cầu như vậy.

Kiến trúcTầm mức chai đựng tốt nhấtQuý suất tương đối.Dấu chânOperating ComplexityChỉ số thu thậpBest For
Trạm đơn, liên tụcTừ 200 ml đến 30 LBaselineKiểu gọnThấpThấpSố lượng nhỏ, nhiều biến thể, các phần riêng lẻ lớn
Hệ thống đôi, liên tụcTừ 100 ml đến 10 lGần 1,6 đến 1,9 lần so với mức cơ sởNghĩa là rộng.Thấp đến trung bìnhMediumHộp đựng với khối lượng lớn, hoạt động 2 ca
Một trạm đơn, thiết bị tích trữTừ 10 L đến 30 L and aboveTừ 0,7 đến 1,0 lần so với mức cơ bảnDài, cần độ caoCạnh trung bình đến caoHighLò xo có vỏ dày, các bộ phận kỹ thuật
Hệ thống đôi, điều khiển cảm ứngTừ 100 ml đến 10 l1,7 đến 2,0 lần so với mức cơ sởNghĩa là rộng.MediumCạnh trung bình đến caoXuất sản liên tục với tiêu chí tiết kiệm năng lượng
Kín hoàn toàn, hai trạm.Từ 200 ml đến 20 L1,7 đến 2,0 lần so với mức cơ sởWide, cleanMediumHighKhu vực sản xuất sạch, khu vực có thuế cao

One practical note on growth planning. If your first product is a 1 L bottle but your second target is a 5 L jerrican, do not buy a machine sized exactly to 1 L. Specify a machine whose clamping stroke and die head capacity reach the larger container, then run the smaller product on it with a multi-cavity head. Buying twice within eighteen months is far more expensive than buying one size up at the start.

Bước 4: Công nghệ truyền động, kiểu thủy lực so với servo so với hoàn toàn điện.

Công nghệ truyền động quyết định tiêu thụ năng lượng, độ tái lập, tiếng ồn và sạch sẽ của phòng máy. Ba kiến trúc này đều tạo ra các máy hàng hóa chất lượng cao; chúng khác nhau ở mức giá để vận hành và độ chính xác trong các chu trình lặp lại lần lượt. Đối với một máy đầu tiên, câu trả lời chính xác là sự lựa chọn đúng đắn phụ thuộc vào mô hình thay đổi vụ việc và mức giá điện, không phải về danh tiếng.

Các máy thủy lực thông thường sử dụng một bơm có khối lượng không đổi hoạt động liên tục, với các van điều hướng dòng chảy để điều khiển các chuyển động cài đặt, trục và móc hút. Chúng mạnh mẽ, dễ bảo trì ở hầu hết mọi nơi trên thế giới và có thể chịu được các kỹ thuật duy trì cơ bản. Xu hướng tiêu giảm của chúng là bơm tiêu thụ năng lượng ngay cả khi máy được làm lạnh, khi không cần động lực, do đó một phần lớn năng lượng được lắp đặt được nhiệt hóa thành nhiệt và sau đó được chuyển sang máy biến đổi nhiệt.

Máy servo-hydraulic thay thế bộ truyền tải bơm cố định bằng một động cơ servo điều chỉnh tốc độ theo yêu cầu. Lưu lượng được tạo ra chỉ khi có yêu cầu chuyển động, điều này thường giúp giảm tiêu thụ năng lượng từ 25 đến 40 phần trăm so với bố trí máng hidráulic thông thường, làm giảm nhiệt độ dầu, giảm tải máy làm mát và giảm đáng kể tiếng ồn. Kiểu bố trí cơ học khác thì cũng phổ biến nên các kỹ năng bảo trì có thể chuyển sang dễ dàng.

Máy toàn bộ điện thay thế hoàn toàn các hệ thống thủy lực bằng các động cơ phục chế và ốc vít hình cầu để ấn chặt, di chuyển và chuyển động các thanh lăn. Chi phí năng lượng thường giảm từ 35% đến 55% so với máy thủy lực thông thường cùng phân loại. Không có dầu thủy lực, do đó không có rủi ro dầu rò rỉ gần sản phẩm thực phẩm hoặc dược phẩm, không phải thay dầu và không có tải làm mát dầu. Chỉ số tái lập vị trí được cải thiện khi một trục phục chế giữ vị trí trong phạm vi một phần trăm milimetr bất kể nhiệt độ của dầu đập, do đó ổn định trọng lượng sản phẩm trong quá trình chuyển đổi.

CriterionThủy lực thông thườngCảm ứng thủy lựcHoàn toàn bằng điện
Tiêu thụ năng lượng tương đốiMốc khởi đầu: 100Từ 60 đếnTừ 45 đến 65
Acquisition indexThấpMediumHigh
Độ lặp lại chu kỳĐúng, có lệch với nhiệt độ dầuRất tốt.Excellent
Phát sinh sự thay đổi trọng lượng những phần trong một chu kỳThông thường từ 1,5 đến 3 phần trămThường là từ 1% đến 2%Thông thường 0,5 đến 1,5 phần trăm
Nível tiếng ồnCao nhấtCó giảm.Thấp nhất
Oil contamination riskHiện tạiHiện tạiNone
Khối lượng làm mát từ nhiệt độ hoạt độngHighMediumThấp
Kỹ năng bảo trì cần thiếtCơ học cơ bản và hydraulicsCấu trúc chuyển động kết hợp cả phần cơ khí với động cơ nâng bơmĐánh giá điện và cảm ứng
Model thay đổi tốt nhất cho việc thanh toán lạiMột cục, diễn ra cách nhauMột hoặc hai đợt nghiền.Hai đến ba ca làm việc

Quy tắc quyết định đơn giản hoạt động tốt đối với những người mua lần đầu. Nếu bạn chỉ chạy 1 ca làm việc với chế độ đổ dầu không đều và giá điện ở địa phương của bạn thấp, thì máy thủy lực thông thường sẽ giữ chỉ số vào thấp và bảo trì đơn giản. Nếu bạn có lịch làm việc 2 ca được xác nhận hoặc cung cấp cho các khách hàng kiểm tra cửa hàng của bạn về sự sạch sẽ, lối đi hoàn toàn bằng điện sẽ có lãi bởi chỉ số mua sắm cao hơn, lượng điện, chất thải và sự tinh khiết trong vòng vài tháng có thể dự đoán được.

Một lời khuyên về các tuyên bố về năng lượng nói chung. Chi phí năng lượng được thể hiện dựa trên thang đo gốc, và các thang đo gốc khác nhau. Hãy hỏi về cơ sở so sánh: cùng một thùng

Bước 5: Tính số đầu cán và cái lõm, bạn thực sự cần bao nhiêu

Sử dụng chính xác mẫu văn bản này: "1. " mỗi dòng, không có gì khác

Lý thuyết rất đơn giản. Số kiện mỗi giờ bằng 3,600 chia cho thời gian trạm quay trong giây, nhân với số lõi, nhân với hệ số hiệu quả của bạn. Một đầu 4 lõi chạy 12 giây với hiệu quả 0.78 cung cấp 3,600 chia cho 12, nhân 4, nhân với 0.78, tương đương 936 kiện mỗi giờ. Với thời gian trạm quay 18 giây, hiệu quả của cùng một đầu sẽ là 624 kiện mỗi giờ. Thời gian trạm quay, chứ không phải chỉ số lượng lõi, sẽ xác định hiệu suất của bạn.

Ràng buộc thứ hai là sự làm mềm. Để xác định tốc độ lưu lượng cần thiết bằng kg/h, hãy nhân trọng lượng phần và trọng lượng mạch vào số lượng chi tiết mỗi giờ. Một chai 45g có chứa 18g mạch tiêu thụ 63g nhựa lỏng mỗi lổ mỗi lần. Khi đó là 936 chi tiết mỗi giờ, tức là khoảng 59 kg/h, điều mà một trơn cắm có đường kính từ 55mm đến 65mm có thể làm được một cách thoải mái. Nếu đưa cùng thời một lần vào 8 lổ, yêu cầu của hệ thống sẽ là 110kg/h, điều đó khiến bạn chuyển sang trơn cắm lớn hơn và máy loại lớn hơn.

Số lượng lỗKích thước đặc trưng của thùng chứaGiới hạn hiệu suất yêu cầuĐường kính trục tiêu chuẩnChỉ số chi phí gia côngNỗ lực thiết lập và chuyển đổi
4. Một khoang rỗng.5 L đến 30 LTừ 25 đến 90 kg/giờTừ 55 đến 90 mm100Thấp
2 lỗ khoan1 L to 5 L40 đến 100 kg/h55 – 75 mm165 đến 185Thấp đến trung bình
4 các lỗTừ 250 ml đến 2 lítTừ 55 đến 130 kg/hTừ 65 đến 80 mm.290 đến 330Medium
6 cavitiesTừ 100 ml đến 1 lítTừ 70 đến 150 kg/giờTừ 70 đến 90 mm420 đến 480Cạnh trung bình đến cao
8 x vuông khoang30 ml đến 500 ml80 đến 170 kg/h75 đến 90 mm550 đến 620High

Chỉ số chi phí khuôn trong bảng trên là tương đối với một bộ khuôn có một cái khoan được tính bằng 100 điểm. Đừng quên rằng số lượng khoan không quyết định chi phí khuôn theo mối tương quan tuyến tính, vì cơ sở khuôn, các ống làm mát và thiết bị tiếp ứng được chia sẻ. Điều này, tuy nhiên, có thể ảnh hưởng đến nỗ lực chuyển đổi và hậu quả khi một cái khoan bị ra ngoài tiêu chuẩn: với tám cái khoan, một cái khoan xấu có nghĩa là 12,5% sản lượng bị loại bỏ hoặc loại bỏ.

Ngoài ra, còn có một yếu tố quan trọng khác. Việc cân bằng phân phối hỗn hợp trên sáu hoặc tám mô-đun đầu cán cần thiết kế đầu cân bằng cẩn thận và kiểm soát nhiệt độ linh hoạt; sự không cân bằng lộ ra dưới dạng sự thay đổi trọng lượng giữa các hố. Đối với máy đầu tiên, hai hoặc bốn hố là điểm thích hợp cho hầu hết các doanh nghiệp đóng thùng. Nó cung cấp sản lượng có ý nghĩa, duy trì cân bằng đơn giản và còn có không gian để tăng thêm đầu cân làm việc lớn hơn sau này nếu nhu cầu đòi hỏi.

A related question is whether to buy a spare die head or spare mandrel and die set at the time of order. The answer is usually yes for the sizes you expect to run most, because tooling ordered later arrives later, and a machine waiting for a die set is producing nothing. Tooling ordered with the machine also gets validated during the factory acceptance run, which converts a shipping item into a proven item.

Bước 6: Đọc bảng thông số chính xác

Một tờ trình bày tiêu chuẩn EBM có khoảng 40 số, trong đó khoảng 8 số quyết định xem máy đó có phù hợp với doanh nghiệp của bạn hay không. Học cách đọc nhanh 8 số này là kỹ năng có thể vận dụng tốt nhất trong toàn bộ quá trình này, vì nó cho phép so sánh các đề xuất về mặt công nghệ thay vì chất lượng trình bày.

Đường kính trục vít and L/D ratio

Đường kính vít quy định tỷ lệ làm mềm tối đa. Là hướng dẫn làm việc cho HDPE, một vít có đường kính 45 mm cung cấp khoảng 30 đến 45 kg/giờ, vít có đường kính 55 mm 50 đến 70 kg/giờ, vít có đường kính 65 mm 70 đến 100 kg/giờ, vít có đường kính 75 mm 100 đến 140 kg/giờ và vít có đường kính 90 mm 150 đến 200 kg/giờ. Các giá trị thực cũng phụ thuộc vào hình học của vít, quy trình nhiệt độ của nắp và loại vật liệu, do đó hãy xem những con số này như những phạm vi quy định hơn là những đảm bảo.

Tỷ số L/D, được biểu diễn bằng chiều dài chia cho đường kính, thường là từ 24 đến 28 tương đương 1 trong quá trình đùn xả. Một tỷ số L/D dài hơn cung cấp độ dài phân hủy và đồng đều hơn, điều này rất quan trọng khi sử dụng nguyên liệu tái chế hoặc hỗn hợp sắc tố. Tỷ số L/D ngắn hơn sẽ làm giảm thời gian lưu trú, điều này quan trọng đối với các loại vật liệu nhạy cảm với nhiệt như PVC. Nếu bạn dự định sử dụng 30% hoặc nhiều hơn nguyên liệu tái chế, hãy ưu tiên cuối của khoảng cách.

Tỷ số nén và thiết kế trục vít

Tỉ số khóa nén là tỷ lệ độ sâu của kênh trong khu vực tiếp liệu và độ sâu của kênh trong khu vực phân phối. HDPE hoạt động tốt ở tỷ lệ 2,5 đến 3,2 đến 1; PP thích hợp với tỷ lệ 3,0 đến 4,0 đến 1; PVC cứng cần thiết kế giảm xoắn 2,0 đến 2,5 đến 1 mà không có điểm chết, vì PVC bị hủy hoại sẽ tiết ra các sản phẩm gây ô nhiễm ăn mòn cả ống và buou trượt. Muyen buou trượt đa dụng của các polyolefin xử lý PE và PP một cách toàn diện, tuy nhiên, khi chạy PVC bằng muyen đó là một vụ sai lầm chứ không phải một sự phê phán.

Cân lực và hành trình vặn lại

Cường độ giữ chặt phải chịu được áp lực thổi bên trong tác động lên khu vực dự kiến của các bộ phận, có ưu đãi để ngăn chặn một cách rõ ràng. Các máy cắm cho các thùng chứa có dung tích lên đến 5 lít thường nằm trong khoảng từ 3 đến 12 tấn; các máy cắm cho các thùng chứa có dung tích 10 lít đến 30 lít nằm trong khoảng từ 12 đến 30 tấn. Việc điều chỉnh độ nhấc của thiết bị, thường bị bỏ qua, phải phù hợp với đường kính thùng chứa cộng với khoảng không bật của bể đun. Một thùng chứa phù hợp với mức lực nhưng không phù hợp với độ nhấc không thể được sản xuất trên thiết bị đó.

Sức mạnh được thiết lập so với yêu cầu thực tế

Tần suất điện bình thường khi cài đặt vào dòng đầu vào là từ khoảng 15 kW cho một máy gắn đơn giản đến 75 kW cho một máy gắn nhiều lỗ và có hai đầu vặn, bao gồm các thiết bị làm ấm, bộ truyền và thiết bị phụ trợ tích hợp. Tần suất tiêu thụ thực tế thường nằm trong khoảng 45% đến 65% của tần suất điện cài đặt trong quá trình sản xuất ổn định, vì thiết bị làm ấm ổ và bộ truyền tải có xu hướng hoạt động trong chế độ dao động. Hãy cân nhắc tần suất cung cấp điện bằng tần suất cài đặt với mức độ dự trữ; hãy ước tính hành vi tiêu thụ năng lượng dựa trên lượng tiêu thụ được đo lường.

Thông tin kỹ thuậtEntry RangeNửa trung bìnhDùng EXACTLY định dạng sau: "1. " per line, không có gì khác.Sai lầm phổ biến
Đường kính trục vítTừ 45 đến 55 mm65 – 90 mmTỉ lệ gia công cát, công suất tối đaTính kích thước cho đơn hàng hiện tại, không phải trong năm sau
L/D ratio24 đến 26 đến 126 đến 28 đến 1Sản phẩm lỏng đồng đều, độ chịu dập tái màiQuên bỏ điều này trong quá trình hoạch định sử dụng ở các lần tái chế,
Compression ratioDùng đúng các định dạng này: "1. " trên mỗi dòng, không có gì khác.2,8 đến 3,5 đến 1 bộMaterial compatibility, melt qualityMột vít cho polyolefin và PVC
Lực kẹp3 đến 12 tấn12 – 30 tấnChất lượng bóp chặt, điều khiển phô xítLầm lẫn sức mạnh với cơn đột quỵ
Giai đoạn đóng chặtTừ 150 đến 300 mmTừ 300 đến 600 mmĐường kính thùng lớn nhất,Không kiểm tra nó với các thùng chứa đã xử lý
Bộ phụ kiện đầu rây1 đến 24 đến 6Pieces produced per cycleĐặt kích cỡ hốc quá nhỏ cho vít
Các điểm chương trình Parison24 – 32Từ 64 đến 100Mô hình phân phối và trọng lượng các bộ phậnẤn nhận mức tối thiểu được cung cấp
Installed powerTừ 15 đến 40 kWTừ 40 đến 75 kWXác định nguồn điện,Mua hàng theo danh sách với không có khoảng trống
Khối lượng máy2,5 đến 5 t5 to 12 tĐơn đặt hàng và kế hoạch cài đặtKhông có kế hoạch cho phép nghiêng máy xúc hoặc lồng kéo

Một điểm thêm đáng được khẳng định: một chu trình nghiệm thu tại nhà máy sử dụng nhựa và khuôn của bạn, với thời gian chu trình được ghi lại, trọng lượng bộ phận, sự thay đổi trọng lượng giữa các hình hài và số lượng sản phẩm bị loại bỏ trong một khoảng thời gian liên tục. Một tờ thông số mô tả các khả năng. Một chu trình được chứng kiến mô tả thực tế, và việc sửa chữa các vấn đề cân bằng đầu khuôn trước khi vận chuyển dễ hơn rất nhiều so với sau khi lắp đặt.

Dòng Apollo ABLB: Điểm vào chuẩn

Dòng Apollo ABLB bao gồm các bao bì từ 200 ml đến 20 l trong tám loại máy, và đây là dòng mà các nhà sản xuất lần đầu chọn lựa, bởi vì nhóm dung lượng này chứa đại đa số các sản phẩm khởi đầu có khả năng kinh doanh. Apollo, một nhà máy của Wanplas, sản xuất các máy hút dạng cuộn tự động với cấu hình dựa trên chương trình bao bì của khách hàng, thay vì bán chúng dưới dạng gói cố định.

Trong series này, ABLB 55 là cấu hình được thiết kế dành cho phạm vi từ 2 L đến 3 L, là kích thước chính cho đóng gói chất tẩy rửa, dầu ăn, chất làm mát và hóa chất nông nghiệp. Đây là một điểm tham chiếu hữu ích vì nó nằm chính xác tại ranh giới nơi kiến trúc hai máy ngừng trở thành tùy chọn cho một doanh nghiệp muốn đạt năng suất có ý nghĩa từ một máy duy nhất.

Cột dưới đây tổng hợp các băng định vị tiêu chuẩn trong các dòng ABLB. Thông số cuối cùng sẽ được xác nhận theo từng dự án, vì lựa chọn đai, đầu đinh và kẹp phụ thuộc vào hình dạng khung, chất liệu và chu kỳ mục tiêu.

Dải cấu hình ABLBContainer VolumeCác nhà máy tiêu biểuĐường kính trục vítTỷ số L/DCác mô-đun đầu cán,Indicative Cycle
Bố cục chứa nhỏ200 ML đến 1 LGa cắm đôi50 đến 65 mm24 đến 28 đến 12 đến 68 đến 16 s
Xác định cấu hình của ABLB 552 lít đến 3 lítNhà máy đơn hoặc đôi55 đến 70 mm,24 đến 28 đến 11 to 416 đến 26 giây
Bố cục chứa trung bình3 L to 5 LGa cắm đôiTừ 65 đến 80 mm.24 đến 28 đến 11 đến 222 đến 34 giây
Bộ cấu hình Jerrican5 L đến 10 LTrạm đơnTừ 70 đến 90 mm24 đến 28 đến 11 đến 235 đến 60 s
Định cấu hình khung chứa lớnTừ 10 l đến 20 lTrạm đơnTừ 80 đến 90 mm24 đến 28 đến 12955 đến 90 s,

Một số đặc tính của loạt máy tương ứng có tính đặc thù với người mua lần đầu. Phối chương các khoang tách là yếu tố quan trọng trong mô hình máy, và nó là công cụ giá trị nhất để giảm trọng lượng thành phẩm mà không làm giảm hiệu suất tải vật liệu hoặc khả năng đóng rơi. Cấu hình máy móc và chỉnh sửa điện áp là thói quen tiêu chuẩn, vì vậy các máy được thiết lập cho nguồn điện và chương trình chứa thông qua thị trường đích mà không phải được điều chỉnh tại địa phương sau khi đến nơi. Vì loạt này bao gồm 200 ML đến 20 L với logic hoạt động chung, một vận hành viên được đào tạo với một cấu hình có thể chuyển sang một cấu hình khác mà không nên tốn thời gian để học lại máy.

Apollo xử lý PE, PP, PVC, PA, PC, ABS, PS, EVA, TPU và PETG trên phạm vi các thiết bị của mình, do đó bộ vặn và rỗng có thể được phù hợp với chương trình vật liệu bạn định thiết lập ngay trong giai đoạn đặt hàng, thay vì phải phát hiện chúng như là một hạn chế sau 2 năm. Nếu kế hoạch kinh doanh của bạn bắt đầu với các chai dung dịch chất tẩy rửa bằng HDPE nhưng bao gồm các thùng chứa mỹ phẩm bằng PETG trong năm thứ hai, xin hãy ghi rõ điều này trong khi định dạng thiết bị để có thể chuẩn bị cho cả hai loại.

Mức độ có ý nghĩa quan trọng khi bạn mua máy đầu tiên từ nước ngoài, bởi vì nó quyết định liệu nhà cung cấp còn có mặt khi bạn có nhu cầu về một bộ spare part. Apollo hoạt động tại nhà máy 8,000 m2 ở Zhangjiagang với lịch sử hơn hai mươi năm trong việc sản xuất cán ép phun, năng suất sản xuất hàng năm khoảng trên 100 máy và hơn 4,000 máy đang hoạt động tại hơn 90 quốc gia. Cơ sở cài đặt là lý do thực sự khiến cho loạt ABLB ứng dụng tính thận trọng khi phải ứng dụng tính thận trọng: những cấu hình tồn tại được trong hai mươi năm sử dụng thực tế tại công trường đều là những cấu hình được lặp lại.

Dòng Apollo Hoàn toàn bằng điện: Khi lợi nhuận tăng lên

Dòng Apollo Hoàn toàn bằng điện bao phủ cùng tầm chứa từ 200 ml đến 20 l như ABLB tuy nhiên, luôn thay thế hệ thống hoạt động bằng thủy lực bằng hệ thống hoạt động điện. Nó hướng đến các nhà sản xuất có yêu cầu cao về môi trường và độ sạch, nơi các hoạt động kinh doanh hoạt động trong các khoảng thời gian dài, khi chi phí chuyển đổi chủ yếu là do nguồn điện và đối với các khách hàng cần trọng lượng sản phẩm ổn định trong cả một ca làm việc.

Ba lợi thế chính quyết định lựa chọn này. Tiêu thụ năng lượng giảm đáng kể vì năng lượng động có thể được thực hiện chỉ khi trục di chuyển, chứ không phải được điều hòa liên tục thông qua hệ thống thủy lực. Rủi ro nhiễm bẩn cũng biến mất cùng với dầu, điều này có ý nghĩa trong các ngành sản xuất dược phẩm, y tế và thực phẩm, nơi khói dầu gần khu vực thùng dường như là một kết quả phàn nàn. Mối tương duy trì cũng được cải thiện vì trục servo không bị lệch nhiệt theo nhiệt độ dầu, do đó trọng lượng phần được xác nhận trong giờ thứ nhất chính là trọng lượng phần bạn vẫn nhận được trong giờ thứ tám.

Dải cấu hình điện hoàn toànContainer VolumeCác nhà máy tiêu biểuĐường kính trục vítCác mô-đun đầu cán,Sử dụng năng lượng tương đốiKhu vực phù hợp nhất
Cấu trúc sạch gọn200 ML đến 1 LGa cắm đôi50 đến 65 mm2 đến 645 đến 60 so với mốc cơ bản 100Dược phẩm, y tế, mỹ phẩm
Tương thích cấu hình chai tiêu chuẩn,1 L to 5 LGa cắm đôiTừ 65 đến 80 mm.1 to 450 đến 65 so với điểm gốc bằng thủy lực 100Thực phẩm và đồ uống, hóa chất hàng ngày
Bộ cấu hình Jerrican5 L đến 10 LNhà máy đơn hoặc đôiTừ 70 đến 90 mm1 đến 255 đến 70 so với điểm gốc bằng thủy lực 100Nhật Sản xuất hóa chất, chất làm nhũ hóa
Định cấu hình khung chứa lớnTừ 10 l đến 20 lTrạm đơnTừ 80 đến 90 mm2955 đến 70 so với điểm gốc bằng thủy lực 100Vật liệu xây dựng, hóa chất nông nghiệp

Khi giá trị chỉ số thu mua cao có ý nghĩa trên máy thứ nhất? Mẫu phổ biến trong cơ sở chế tạo cũng rất đồng nhất. Các nhà máy hoàn toàn điện có khả năng suy hồi nhanh nhất ở những nơi có số giờ hoạt động hàng năm cao, nơi giá điện cao và nơi các khách hàng có người kiểm tra môi trường sản xuất. Một quá trình một ca vào khu vực có mức giá điện thấp và sản xuất dụng cụ chung thường hiệu quả hơn khi bắt đầu với dòng ABLB sau đó nâng cấp khi số lượng tăng lên.

Đối với các nhà sản xuất có đường đi phát triển hướng đến các thùng chứa lớn hơn, loạt ABLD có bản từ 20 L đến 1500 L cho các ứng dụng nặng. Đôi khi, người mua lần đầu sẽ không bắt đầu từ đó, nhưng việc nhận biết rằng thang độ có hiện diện là hữu ích khi đang lên kế hoạch cho máy thứ hai, bởi việc nằm trong một dòng máy duy nhất giúp tập hợp đào tạo cho người điều khiển, phụ tùng và mối quan hệ dịch vụ thay vì phân tán trên nhiều nền tảng không tương thích.

Mẫu: Người mua nguyên liệu lần đầu tiên thường bỏ qua

Dụng cụ tạo khuôn xác định chất lượng sản phẩm, thời gian thực hiện mỗi chu trình và tỷ lệ chất buư rác một cách trực tiếp hơn bất kỳ món đồ nào khác trong dây chuyền sản xuất, nhưng lại là món đồ mà các nhà sản xuất mới thường cố gắng tiết kiệm. Một khuôn rẻ trên một máy tốt sẽ sản xuất các lọ chất lượng trung bình với tốc độ chậm; một khuôn chế tạo tốt trên một máy kém pháo đi sẽ sản xuất các lọ chất lượng tốt một cách nhanh chóng. Nếu ngân sách buộc phải thực hiện sự thỏa hiệp, hãy bảo vệ khuôn.

Khuôn chPlay molds đơn giản hơn khuôn chọc do không có lõi, không có đường lót và hệ thống đẩy ra, nhưng nó phải tuân theo kỷ luật thiết kế riêng của chúng. Ba yếu tố quyết định khả năng hoạt động của một khuôn:

Máy vật liệu và làm mát

Hầu hết các mẫu thành công để tạo hộp chứa polyolefin sử dụng các hốc nhôm có khả năng dẫn nhiệt cao, bởi vì tần suất lấy nhiệt ảnh hưởng đến thời gian vòng lưu tiết và dây nhôm dẫn nhiệt nhiều lần tốt hơn chì sắt. Các đường ống làm mát nên có đường kính từ 8 đến 12 mm, đặt ở độ sâu 15 đến 25 mm so với bề mặt hốc, và được lắp đặt theo dạng của vỏ hơn là khoan bên trong các đường thẳng thuận tiện. Tốc độ dòng chảy loạn lưu quan trọng hơn so với khối lượng dòng chảy: nước di chuyển nhanh đủ để phá vỡ dòng chảy lâm sàng giải phóng nhiều nhiệt hơn một dòng chảy lớn hơn chậm hơn.

Một chỉ tiêu thực tiễn: Trong một phầm nhựa HDPE 1 L được làm lạnh thích hợp với các lối đi đặt chính xác, làm lạnh chiếm khoảng 55 đến 65% thời gian của vòng lặp. Trong một phôi nhựa kém làm lạnh của cùng một loại thùng, làm lạnh có thể chiếm đến 75% hoặc nhiều hơn, điều này có nghĩa là một phôi có chi phí thấp hơn đã làm giảm cường độ của máy một nửa hoặc nhiều hơn.

Pinch-off design

Nút chèn là nơi hai mặt của khuôn cắt và đính dán phần trung gian. Kích thước, góc và hình dạng phồng ở cạnh nút chèn ảnh hưởng đến độ bền v-nối và việc phân tách phồng ra một cách hoàn toàn. Việc sử dụng các thanh nhọn bằng đồng beryllium hoặc thép cứng ở cạnh nút chèn là do những cạnh này chịu đọa nặng. Mắt xích kém ở phần dưới là nguyên nhân chính của tình trạng rò rỉ trong thực tế, và nó thường có nguồn gốc từ hình dạng nút chèn hoặc lực nén không đủ, thay vì vật liệu nhựa.

Venting

Hàng không bị chặn giữa thiết bị thu gom và tường khoang xuất hiện với định dạng bề mặt kém, văn bản nổi vân không rõ ràng và tiếp xúc bề mặt không nhất quán. Sóng gió được thực hiện với bề mặt khoang được phun cát, các vết nứt ở đường phân tách và các cọc thông hơi trong các đặc điểm sâu. Điều này không tốn bất kỳ chi phí nào ở giai đoạn thiết kế và không thể được thêm vào dễ dàng sau này.

Các khu vực cổ và tay cầm

Kích hoạt cân bằng cổ xác định liệu các ống kín đóng ngắc có giữ kín không. Nếu túi chứa là loại túi có tay cầm, khu vực buộc tay cầm cần có quá trình làm mát riêng và xử lý riêng, vì đây là vùng làm mát chậm, dày đặc, thường ảnh hưởng đến toàn bộ quy trình. Các túi chứa có tay cầm cũng là nơi đòi hỏi sự phức tạp cao trong việc loại bỏ chất gây clo, vì chỉ cần loại bỏ chất gây clo trong túi cầm mà không làm hư hỏng túi chứa.

Chi tiết khuônLợi ích áp dụng thực tếTác động nếu không được chú ýƯu tiên cho khuôn mẫu đầu tiên
Vật liệu lòng khuônChất liệu hợp kim nhôm có tính dẫn nhiệt cao cho polyolefinChu trình làm lạnh dài hơn, năng suất thấp hơnKhông thể thiếu
Cooling channel diameterTừ 8 đến 12 mm, bố trí theo thiết kếUneven shrinkage, warpageKhông thể thiếu
Khoảng cách kênh từ lỗ rỗngTừ 15 đến 25 mmCác điểm nóng, đánh dấu bề mặtKhông thể thiếu
Tiêu chuẩn lưu lượng thích hợp cho chất lạnhƯớc tính dòng chảy, được xác minh bằng kiểm tra tốc độ dòng chảyThời gian sản xuất dài hơn 10 đến 25 phần trămKhông thể thiếu
các phần gắn liền khi cắtĐồng beryllium hoặc thép cứngDoanh trại hàn bị lỗi, mài mòn chân, thấm nướcKhông thể thiếu
VentingBề mặt phun và khung cửa trượtChi tiết kém, vết ấn khí bị kẹp vàoKhông thể thiếu
Neck calibrationCây ống cao su đã được cân chỉnh với vòng điều chỉnh kích thướcSự thất bại trong đóng gói kínKhông thể thiếu đối với chất lỏng
Hệ thống làm mát túi đựng tay cầmDây chuyền riêng cho các chum đã được xử lýChương trình đồng bộ hóa theo vùng chạy chậm nhấtbắt buộc cho các cột dập
Kiểm định ngày tháng và vết ấn trong hốcPhụ kiện thay thếKẽ hở trong việc theo dõi nguồn gốc bị kiệnTốt nhất là sử dụng
Quick-change mountingCác tấm cố định tiêu chuẩnChuyển đổi lâu dài, giờ làm việc mất mátTốt nhất là sử dụng

Theo dõi bộ khuôn với máy ở mọi nơi có thể. Khi máy và khuôn được cung cấp từ một cuộc đối thoại kỹ thuật cùng nhau, việc lắp đặt khuôn, các kết nối làm lạnh, hình dạng của thanh thổi và bước xáo nở được kiểm tra cùng nhau trong quá trình nhận hàng thay vì được thương lượng giữa hai bên sau khi lắp đặt. Apollo cung cấp chế tạo khuôn theo nhu cầu như là một phần của chế tạo máy theo nhu cầu tiêu chuẩn, đây là lý do thực tế khiến những người mua lần đầu tiên tránh tranh chấp thông thường giữa bộ khuôn và máy.

Bước 7: Danh sách thiết bị hỗ trợ đầy đủ

Một chiếc máy ép phun độc lập không thể làm được gì, nó cần đến làm lạnh, không khí ép, xử lý vật liệu và thu hồi phế phẩm trước khi có thể hoạt động liên tục trong một ca làm việc và các thiết bị phụ trợ này thường chiếm từ 25 đến 45% tổng chi phí đầu tư cho dây chuyền. Những nhà sản xuất mới chỉ dự tính ngân sách cho máy móc và họ nhận ra điều này vào thời điểm tồi tệ nhất, thường là vào tuần máy mới đến.

Đây là một dây chuyền tối thiểu có thể hoạt động hoàn chỉnh, được xem như là cơ sở cho các trang thiết bị cần thiết sau này khi doanh nghiệp phát triển.

Thiết bịchức năngKhả năng kích thước đầu vào tiêu chuẩnYêu cầuInvestment Index Share
Máy ép vỏ ly tâmTạo thành bộ phận chứaTừ 1 đến 4 lỗ hở trên mỗi sản phẩmKhông thể thiếu12 đến 25 điểm
Máy làm lạnh nướcChống mát khuôn và dầu nhờn thủy lựcCông suất làm lạnh từ 8 tới 20 kWKhông thể thiếuTừ 6 đến 12 điểm
bơm nước làm mát và ống đi xuấtPhân phối nước làm mát cho các đường truyền khuônTốc độ từ 2 đến 6 m3/h, áp suất từ 0,25 đến 0,4 MPaKhông thể thiếu1 đến 3 điểm
Air compressorCung cấp khí nén và khí nén0,8 đến 1,5 m3 / phút at 0,8 đến 1,0 MPaKhông thể thiếu5 đến 10 điểm
Máy sấy không khí và lọcXoá bỏ độ ẩm và dầu từ không khí thổiTương thích với lưu lượng của máy ép khíKhông thể thiếu1 đến 3 điểm
Máy rơi granulator bên cạnh máy tạo dòngTái chế vết toang để sử dụng ngay lập tức3 đến 7,5 kW, 30 đến 80 kg/hKhông thể thiếutừ 3 đến 6 điểm
Thiết bị bùn vắt chân khôngCung cấp nhựa và bột tái sử dụng vào thùng chứa300 đến 800 kg/h,Không thể thiếu1 đến 3 điểm
Máy trộn nguyên liệu mới và nguyên liệu tái chếMeters regrind ratio consistentlyTheo khối lượng hoặc theo trọng lượngRất đề nghịTùy thuộc vào 2-4 điểm
Cụm trích lượnTạo lớp lăn và loại bỏ các vết toangĐược cân đối với hình dạng thùng chứaTốt nhất là sử dụngtừ 3 đến 7 điểm
Máy thử tìm đường rò rỉĐiều tra lỗ hổng nhỏ và các điểm nối hàn yếu75 đếnKhông thể thiếu đối với chất lỏngTừ 4 đến 9 điểm
Dehumidifying dryerSấy các nguyên liệu hấp thụ nướcChỉ dành cho PETG, PC, PATùy thuộc vào vật liệutừ 3 đến 6 điểm
Vòng chuyền và bảng thu thậpDi chuyển các chum hoàn thành để đóng góiDây chuyền có chiều dài từ 2 đến 4 mTốt nhất là sử dụngtừ 1 đến 2 điểm
Vòi nước làm mátChặn nhiệt từ vòng cung lạnhTheo kích cỡ công suất chillerTùy thuộc vào điều kiện khí hậuTùy thuộc vào 2-4 điểm
In ấn hoặc nhãn mácGiúp trang trí trên bao bìIn ấn hình ảnh hoặc in nhãnTùy thuộc vào thị trườngTừ 4 đến 12 điểm

Hai thiết bị phụ trợ đáng được ghi chú đặc biệt vì đây là nơi các nhà sản xuất mới thường xuyên cắt giảm và thường xuyên cảm thấy tiếc khi làm như vậy.

Máy làm lạnhSự nhỏ gọn của máy làm mát là sai lầm phụ trợ phổ biến nhất trong ngành. Hãy tính toán đúng tải: làm mát bột nhớt polyolefin từ khoảng 190 độ C xuống một nhiệt độ tiểu tuyết gần 40 độ C yêu cầu loại bỏ khoảng 600 đến 650 kJ mỗi kilogram. Với sản lượng 60 kg/h, đó là khoảng 10 đến 11 kW làm mát quá trình, trước khi thêm làm mát dầu thủy lực trên máy thủy lực, có thể thêm từ 30% đến 50%. Thêm khoảng trống cho nhiệt độ môi trường trong mùa hè và xác định thích hợp. Máy làm mát quá nhỏ không thất bại rõ ràng; nó chỉ kéo dài mỗi chu kỳ trong suốt tuổi thọ của đường đi.

Máy hấp thụ xơHơi khói chiếm 15-35% trọng lượng vật liệu phụ, tùy thuộc vào hình dạng của thùng chứa, vì vậy việc thu hồi phế liệu không phải là việc nhà nội trú có thể bỏ qua, mà là tiết kiệm chi phí nguyên vật liệu. Đặt máy phân nhỏ bên cạnh máy, lọc lại nguyên liệu và kiểm soát tỉ lệ lựa chọn một cách khéo léo thay vì đổ bất cứ thứ gì tái thu được vào bồn chứa. Tỉ lệ lựa chọn không được kiểm soát sẽ tạo ra trọng lượng phần phụ biến đổi, rồi tạo ra độ dày của phuơng dội biến đổi, rồi ai lại đổ lỗi cho máy.

Kế hoạch trạm sản xuất: điện, nước, không khí và diện tích sàn

The most avoidable delays in a first plastics project are civil and utility related, not mechanical. Machines arrive on schedule and then wait weeks for a transformer upgrade, a compressed air line or a floor that can carry the load. Plan utilities in parallel with the machine order, not after it.

Nguồn điện

Tuyệt đa số các máy sản xuất dự kiến hoạt động với công suất 3 pha, thường là 380 V với tần số 50 Hz hoặc dạng 220 V và 440 V với tần số 60 Hz tùy thuộc vào các thị trường mục tiêu. Hãy kiểm tra mức điện áp, tần số và cấu hình cường độ tại bước đặt hàng, bởi việc điều chỉnh mức điện áp trước khi lắp đặt máy khá đơn giản và nhiều khó khăn sau đó. Chọn công suất cung cấp từ 1,3 đến 1,5 lần tổng công suất lắp đặt để đáp ứng cho các dòng khởi động và thiết bị phụ trợ tương lai. Đối với một dây chuyền sản xuất mới, tổng công suất máy, chiller, máy nén, máy nghiền và thiết bị phụ trợ là 55 đến 80 kW, mức cung cấp khoảng 100 kVA là một con số hợp lý để tính toán.

Cooling water

Trang trải 2 đến 6 mét khối nước mát lưu động mỗi giờ để đường vào, được cung cấp ở mức khoảng 0,25 đến 0,4 MPa. Nước máy được giữ ở khoảng 8 đến 15 độ C cho các loại polyolephin, thấp đủ để loại bỏ nhiệt lượng nhanh chóng nhưng không quá thấp đến mức tạo ướt trên bề mặt máy trong điều kiện khí hậu ẩm ướt. Làm mát bằng dầu thủy lực thường được cung cấp trên một vòng riêng, ấm hơn. Việc xử lý nước có ý nghĩa quan trọng: bụi bẩn trong đường ống của máy sẽ làm giảm truyền nhiệt vĩnh viễn, và một máy có khả năng làm mát bị vấy bẩn sẽ hoạt động như một máy quá tệ.

Khí nén

Luồng không khí thường được cấp với áp suất từ 0,8 đến 1,0 MPa. Tiêu thụ được ước tính từ dung lượng chai: mỗi lần thổi tiêu thụ khoảng dung lượng chai nhân với tỷ lệ áp suất tuyệt đối, cộng với việc giải phóng và đặt vào trạng thái hoạt động bằng không khí. Công đoạn xả bốn khoang, sản xuất 900 lọ một lít mỗi giờ, thường cần khoảng 0,8 đến 1,5 mét khối mỗi phút cung cấp không khí tự do, tương đương giữa một máy nén nằm trong khung từ 7,5 đến 15 kW. Không khí phải được làm khô và lọc, vì độ ẩm trong không khí thổi làm sơn vào trong các chai và gây ăn mòn các bộ phận hoạt động bằng không khí.

Không gian sàn, chiều cao và việc đổ vật liệu

Một dòng chứa đựng đồ dành cho các thùng có dung tích lên đến 5 L thường chiếm diện tích từ 45 đến 70 m2, bao gồm máy, hệ thống làm mát, máy nén, máy nghiền, kho chứa nguyên liệu bên cạnh máy và các lối đi cho người điều hành. Bảo đảm độ rộng tối thiểu là 1,2 m xung quanh máy để thuận lợi cho việc bảo trì và thay thế khuôn. Độ cao trần của 4,0 đến 4,5 m vừa đủ cho các loại máy nằm trong phạm vi ABLB; các loại máy tích trữ và máy chứa có dung tích lớn hơn cần được bố trí thêm các nơi để có thể va vào đầu khuôn và xử lý khuôn bánh.

Thường không phải là vấn đề lớn với các thiết bị đầu vào có trọng lượng từ 2,5 tới 5 tấn trên bề mặt bằng thép được sử dụng thông dụng trong nhà máy, tuy nhiên hãy xác nhận độ dày và thẳng của bề mặt. Các thiết bị sẽ được dàn đều trong quá trình lắp đặt, và nếu bề mặt có độ co giãn thì các vị trí đóng đinh sẽ thay đổi theo thời gian.

Hóa đơn hoặc mặt hàng cơ sở hạ tầnggiá trị kế hoạch đường điGhi chú
Tổng hiệu điện áp đặt ​​cấu35 đến 80 kWMáy cùng chiller, máy nén, máy nghiền, máy tải
Khoang cung cấp khuyến nghịApproximately 100 kVA1,3 đến 1,5 lần công suất cài đặt
Tập điện và tần sốNhận được xác nhận ở giai đoạn đặt hàngBa giai, dành riêng cho thị trường
Tốc độ dòng nước lạnhTừ 2 đến 6 m3/h0,25 đến 0,4 MPa ở ống đi xuất
Nhiệt độ nước trong khuôn8 đến 15 °CThêm vào lượng nước đảm bảo độ ẩm.
Điện áp của khí nén0,8 đến 1,0 MPaKhử nước và lọc bỏ
Tốc độ luồng khí nén0,8 đến 1,5 m3 / phútLoại cân có thể tính số lỗ và thể tích
Diện tích sàn của máy và các thiết bị phụ trợ45 đến 70 m2không bao gồm bộ lưu trữ
Kho chứa nguyên liệu15 đến 30 m2Từ 2 đến 4 tuần đại diện cho dung dịch mác.
Kho chứa hàng đã hoàn thành60 đến 150 m2Các bao bì được thổi khí có thể rất lớn, nên có kế hoạch thật thông minh
Chiều cao trầnTuổi thọ tối thiểu là 4,0 đến 4,5 mHơn cho các máy tăng áp
Khối lượng máy2,5 đến 8 tấnXác nhận phương pháp đóng cáp và lộ trình vào bãi đỗ
nhiệt độ tiệm làm việcKhuyến khích nhiệt độ dưới 35 °CTác động đến hiệu quả của máy làm mát

Nhà chứa sản phẩm sẵn sàng là một điểm khiến cho hầu hết người khởi đầu ở ngành sản xuất phun vuông ngạc nhiên. Tính bằng thể tích, một dây chuyền sản xuất 900 chai dung tích 1 lít mỗi giờ sẽ tạo ra khoảng

Sử dụng đúng đúng dạng này: "1. " trên mỗi dòng, không còn thứ gì khác.

Số liệu về tiền tệ cứ trôi đi theo thời gian và thay đổi theo thị trường, cấu hình và yêu cầu, nên cách hữu ích để hoạch định đầu tư đầu tiên cho công nghệ EBM là thiết lập một chỉ số. Hãy đặt tổng giá trị đầu tư cho một máy đỉnh đầu tiên với 1 nền, bao gồm các phụ kiện cơ bản và 1 tấm phôi có 1 ổ, bằng 100 điểm. Các cấu hình khác có thể được biểu thị theo cách tương đối so với tiêu chuẩn và so sánh này sẽ còn đúng bất kể bạn mua ở đâu và lúc nào.

Line Tùy chỉnhChỉ số máyChỉ số khuôn mẫu và công cụChỉ số các trợ vụChỉ số đầu tư tổng thểKhiên năng năng xuất ra tương đối
Danh mục cơ sở: xưởng sản xuất đơn, 1 lỗ lõm, lên đến 5 lít62185221001.0
Máy nội nghi, 2 nền, sản lượng tối đa 2 lít8524261351,9 đến 2,2
Trạm đôi trung cấp, 4 khoang, cổng servo11836311853.4 to 4.0
Máy làm nguội hoàn toàn, 2 nền, 4 ổ đựng15236292173,5 đến 4,1
Trạm một đơn với đầu tích trữ, dung tích lên đến 30 lít14034382120,8 đến 1,1
200 chai mỗi ca làm việc, và ngay cả khi xếp đống nên hoặc được đóng gói trọn gói, nó chiếm một lượng không gian lớn mỗi ca. Nếu khách hàng của bạn thu mua hàng tuần thay vì hàng ngày, hãy tính toán nhà máy cho một tuần sản xuất chứ không phải một ngày.13552452325,0 đến 5,8

Xin đọc bảng về khả năng sản xuất cùng với chỉ số đầu tư, vì tỷ lệ này chính là quyết định thực tế. Chi phí thiết lập một trạm gấp đôi cao hơn so với cơ sở và sản xuất khoảng gấp đôi. Nhà máy 6 lõi tốn thêm 132% và sản xuất gấp năm lần. Theo chỉ số, năng suất càng giảm khi bạn tăng quy mô, chính vì thế mà máy móc có giá phải chăng đơn lẻ thường là cách đắt nhất để mua năng suất.

Sức chứa không bán được là sức chứa bạn viện trợ cho điều không mang lại lợi ích gì. Đây là lý do tại sao máy tính xiên đầu tiên đúng đắn là loại máy vừa phù hợp với danh sách đặt hàng đã xác nhận của bạn với một khoản chi phí gia tăng vừa phải, không phải là loại máy có tỉ số hiệu suất cao so với chỉ số trên giấy.

Vị trí mà chi phí vận hành thực sự đi đến

Hiểu cấu trúc chi phí chuyển đổi sẽ ngăn chặn lỗi lập kế hoạch chung: tối ưu hóa biến số sai. Đối với một hoạt động sử dụng thùng có độ trong HDPE thông thường, tỷ lệ tạm tính của chi phí chuyển đổi đơn vị có hình dạng như sau:

Khối chi phí chínhKhối lượng trung bình chiếm tỷ lệ phần trăm trong chi phí đơn vị.Động cơ chínhRealistic Improvement Potential
Thành phần làm nhựa, trừ miếng tái chế nhựa khử lạiDùng đúng định dạng này: "1. " trên mỗi dòng, không gì khác.Tính trọng lượng linh kiện thông qua lập trình so sánhGiảm trọng lượng từ 5 đến 15%
Năng lượngTừ 12% đến 18%Công nghệ dẫn động, kích thước hệ thống làm mát, cách nhiệt25 đến 50 phần trăm với hệ thống thúc đẩy điện
Lương lao động trực tiếpTừ 8% đến 14%.Tự động hóa quá trình sạch và đóng gói30-50% với xử lý trực tiếp
Hoàn trả thiết bị đúc và chế tạo (trả nợ dần dần)3 đến 6 phần trămThời gian sử dụng máy và việc sử dụng không gian thấu kheLàm việc trong tầm thường
Hỗ trợ bảo trì và phụ tùngTừ 2 đến 5%Kinh nghiệm bảo trì dự phòngCó ý nghĩa nếu hiện tại đang phản ứng
Thiệt hại chất lượng và công việc sửa chữaTừ 1% đến 4%.Thử tìm kiếm các sự rò rỉ, ổn định quá trìnhLớn trong 6 tháng đầu tiên

-

Thời gian hoàn vốn được thể hiện bằng tháng, chứ không phải bằng tiền tệ

Thời gian hoàn vốn phụ thuộc vào tỷ lệ sử dụng nhiều hơn so với chỉ số mua hàng. Dữ liệu dưới đây biểu thị các mức giá thực tế trong tháng đối với một dòng sản phẩm có yêu cầu cụ thể, cung cấp cho khách hàng một cơ sở ổn định, với giả định về mức độ phế liệu bình thường và không có sự gián đoạn bất thường trên thị trường.

Sử dụng khả năngMẫu thay đổiDải hồi vốn tiêu chuẩnRủi ro chủ yếu
50 phần trămMàn độ, đơn hàng không đều đặnTừ 26 tháng đến 38 tháng.Nhãn hàng biến động, khả năng làm việc trống rỗng
70 percentSử dụng EXACTLY mẫu này: "1. " trên mỗi dòng, không có gì khác.14 đến 22 thángTỷ lệ chất phế liệu, sự lệch của trọng lượng phụ kiện
85%Hai đến ba đội thay thế, khối lượng có hợp đồng11 đến 17 thángThời gian ngừng hoạt động không được lên kế hoạch, thời gian giao hàng phụ tùng
85 phần trăm với tỷ lệ vứt bỏ caoHai đến ba màn độ, trình tự không ổn địnhTừ 18 tháng đến 28 tháng.Kiểm soát quá trình, đào tạo người vận hành.

Hãy chú ý đến hàng cuối. Một dòng máy sử dụng nhiều và chạy một quá trình không ổn định có thời gian hoàn vốn chậm hơn dòng máy sử dụng vừa và chạy một quá trình ổn định. Kiềm chế quá trình là một biến số đầu tư, chứ không phải một yếu tố bề ngoài, và đây chính là yếu tố mà nhà sản xuất lần đầu tiên kiểm soát trực tiếp thông qua đào tạo và đo lường.

Các ứng dụng và sản phẩm cuối cùng mà bạn có thể thực sự bán được.

Quy tắc thực hiện: "1. " trên mỗi dòng, không có thứ gì khác. -

NgànhTypical End ProductsDung lượng dao độngVật liệuNghề nghiệp khó hiểuYêu cầu chính
Hóa chất hàng ngàyChai xà phòng, chai shampoo, vật chứa khử trùng200 ml đến 5 lítHDPEThấpKết quả của ESCR, bề mặt cổ thống nhất
Thực phẩm và đồ uống.Chai dầu ăn, chai nước sốt, thùng chứa sữa.Từ 250 ml đến 5 lHDPE, PPMediumTheo dõi việc sử dụng và kiểm tra định kỳ
Ngành công nghiệp hóa chấtJerricans, agrochemical containers, solvent bottlesTừ 1 lít đến 30 lítHDPE, HMWHDPEMediumĐộ đồng đều của tường, kiểm tra sự rò rỉ, các giấy phép đóng gói
Xây dựng vật liệuHộp chứa nhựa dính, bao bì phủ và bổ sungTừ 500 ml đến 20 LHDPEThấp đến trung bìnhTính chịu được hóa chất, khả năng xếp nhiều chồng
Y tế và dược phẩmHộp giải pháp, bao bì viên nén, thuốc tẩy khuẩn.30 ml đến 1 lítHDPE, PP, PETGHighMôi trường sản xuất sạch sẽ, kiểm soát quá trình được ghi lại.
Xuất sản xuất ô tôTuân thủ các quy định liên quan đến tiếp xúc với thực phẩm, kiểm soát vệ sinh0,5 L đến 8 LHDPE, PP, PAHighDimensional stability, part-specific validation
Vận chuyển và logisticsHộp đựng được xử lý, bao bì có đầu đóng5 L đến 30 LHMWHDPECạnh trung bình đến caoTỷ lệ giảm hiệu suất, độ bền tải lên cao
Văn hóa và thể thaoQuà chơi trống, bình nước thể thao, đồ dùng giải tríTừ 200 ml đến 20 LHDPE, PP, PVCThấpDưỡng chất bề mặt, sự đồng đều về màu sắc

Với hầu hết các cái máy đầu tiên, trình tự vào hoạt động thực tế là trước tiên xử lý hóa chất hàng ngày, sau đó là vật liệu xây dựng và đóng gói ngành công nghiệp hóa chất, rồi mới là đóng gói tiếp xúc thực phẩm, khi đã thiết lập được điều kiện vệ sinh và ghi nhận, và đúng lúc đó mới bắt đầu công việc nguy hiểm dành cho ngành y tế hoặc ô tô, nơi để có thể hoạt động một cách hiệu quả cần có tuân thủ xử lý kiểm định và quá trình hoạt động mới nhiều khả năng chưa có điều đó. Trình tự này không phải liên quan đến khả năng của máy mà là đến độ thành thạo của hệ thống chất lượng xung quanh nó.

Một lưu ý thương mại thực tế. Xây dựng khuôn dập gia công có ưu thế cơ học trên mọi thị trường, bởi vì vận chuyển các hộp đựng trống có nghĩa là vận chuyển không khí. Một nhà sản xuất túi trong phạm vi giao hàng của nhà đóng viên đang cạnh tranh với kinh tế vận chuyển trên đường dài ưu tiên quy trình cung cấp địa phương. Đó là lý do căn bản khiến hoạt động sản xuất bằng một máy duy nhất có thể là khả thi tại thị trường đang có nhà sản xuất lớn hơn: bán kính giao hàng, chứ không phải nhà máy, quyết định lãnh thổ cạnh tranh.

Hướng dẫn lựa chọn từ nhu cầu đến mô hình

Bảng này kết hợp chuỗi quyết định thành các khuyến nghị cụ thể từ mẫu máy Apollo. Hãy sử dụng bảng này để lựa chọn một cấu hình, và sau đó xác nhận thông qua một bản tóm tắt các thông số chính dựa trên bản vẽ, chất liệu nhựa và chu kỳ mục tiêu của bạn.

Dùng sắc đen, đúng theo định dạng này: "1. " một dòng, không có bất cứ thứ gì khác.200 chiếc/hOutput TargetHệ cấu trúc Apollo được khuyến nghịNhững lỗ trống được đề xuấtTại sao
Bắt đầu kinh doanh chai mỹ phẩm và đồ chăm sóc cá nhânCải tiến máy móc1.500 đến 3.000 chiếc/hDòng ABLB, cấu hình chứa đựng nhỏ, hai điểm đóng máy4 đến 6Các chu kỳ ngắn và đầu có nhiều khoang giúp chuyển đổi một trục quay đơn giản thành sản lượng cao.
Cung cấp chất tẩy rửa địa phương.Từ 500 ml đến 2 lít, HDPE600 -ABLB series, double station2 đến 4Kết hợp tốt nhất giữa năng lực sản xuất, chi phí chế tạo khuôn khắc và sự đơn giản trong việc chuyển đổi các loại khuôn khắc
Hộp đựng dầu ăn cho thương hiệu địa phương1 L - 5 L, HDPE hoặc PP400 đến 900 chiếc/hKhung chứa không thể ép nhựa1 to 4Đáp ứng toàn bộ dòng chai xăng thương mại trên một máy
Khay dầu bôi trơn và hóa chất nông nghiệpDung tích từ 4 lít đến 10 lít, HDPETừ 150-350 hộp/h.Bộ ABLB, cấu hình jerrican, một trạm duy nhất.1 đến 2Tốc độ so sánh và nhấp chuột cao hơn, hỗ trợ hình học được xử lý
Hộp, vật liệuTừ 10 l đến 20 l, HMWHDPETừ 60 đến 150 chiếc / giờDòng ABLB, cấu hình phễu lớn, một trạm29Độ dày cao, lớp mài nặng hơn, khả năng gắn chặt cao, khả năng sản xuất ống dày
Dụng cụ y học và dược phẩm30 ml đến 1 lít, HDPE, PP hoặc PETG1.200 -Dòng Hoàn toàn bằng điện, cấu hình gọn nhẹ và sạch sẽ4 đến 6Không có dầu bôi trơn gần sản phẩm, lực kéo và hành trình chính xác
Sản xuất liên tục theo 2 ca hoặc 3 ca.Từ 1 L đến 5 L, HDPE.700 đến 1.400 đơn vị/ giờTạo nguồn tái tinh luyện, tiến hành sàng lọc và đảm bảo vệ sinh2 đến 4Sử dụng chính xác định dạng này: "1. " một dòng, không có gì khác.
Dụng cụ làm đẹp có tấm trong suốtTừ 100 ml đến 1 l, PETG hoặc PVCTừ 800 đến 1.800 bộ / giờABLB hoặc hoàn toàn điện với bộ vít đặc trưng cho từng loại vật liệu2 đến 6Cấu trúc khung chứa ABLB 55 hoặc giữa, hai đài
Phần lõi kỹ thuật và ô tôDung tích từ 0,5 lít đến 8 lít, HDPE, PP hoặc PATừ 80-300 hộp/h.Bộ ABLB với lập trình so sánh giải phóng độ phân giải cao.1 đến 2Kiểm soát phân phối tường trên chất lượng hình học phức tạp
Hộp chứa hóa chất đạt dung tích tối đa 20 L20 L trở lênĐặc biệt cho từng dự ánDòng ABLD làm máy thứ hai29Giữ đào tạo và dịch vụ cho vận hành viên trong một nền tảng

Nếu yêu cầu của bạn không xuất hiện trong bảng này, điều đó thường có nghĩa là một trong hai điều: bể đặt ở giới hạn giữa hai cấu hình, hoặc mục tiêu sản xuất và kích thước bể không hợp nhau. Cả hai trường hợp đều được giải quyết nhanh chóng bằng nhiều diễn đàn kỹ thuật về bản vẽ bể và chu kỳ mục tiêu thay vì phải lựa chọn từ một danh mục.

12 sai lầm mà người mua EBM lần đầu mắc phải

Xác nhận bản vẽ khung chứa mục tiêu, thể tích đầy đủ, kết thúc cổ, trọng lượng mục tiêu

LỗiCảnh báo sự cốPhương pháp làm việc đúng đắnKhi phải khắc phục sự cố.
1. Too few parison programming pointsDòng sản phẩm điện hoàn toàn, cấu tạo bình tiêu chuẩnSpecify 64 to 100 points for anything beyond simple round bottlesKhi đặt hàng
2. Tiết kiệm chi phí thiết kế làm mát khuônThời gian chu kỳ kéo dài từ 15 đến 25% trong suốt thời gian sử dụng khuônHàng rào theo hình dáng, lưu thông hỗn loạn được xác minhThiết kế khuôn
3. Không có kiểm tra bảo hiểm chảy dòng cho thiế̉u bao bìHư hại tại hiện trường, yêu cầu của khách hàng, mất hợp đồngThử nghiệm kiểm tra rò rỉ ngân sách là cần thiết, không phải là tùy chọnTrước khi vận chuyển lần đầu.
Phần trăm nối chặt không trùng khớp với vật liệuHệ thống đường ống, túi chứa máy rửa, bình giải nhiệtKết hợp thiết kế ốc vít với chương trình sáp thực tếKhi đặt hàng
5. Thừa nhận ESCR trong trường hợp tiếp xúc hóa họcCác thùng chứa bị nứt trong vài tuần sau khi được chứa đầyXác định các hạng mục về quyền dân sự, chính trị và kinh tế quy định và kiểm tra độ chính xácKhi chọn nguyên liệu
6. Kích thước quá nhỏ cho máy làm lạnhMỗi chu kỳ càng kéo dài, lượng sản xuất giảm đi vĩnh viễnTính toán nhiệt độ nóng chảy cộng với tưới mát bằng dầu với độ ổn địnhGiám sát kế hoạch
7. Tỷ lệ tái nghiền không được kiểm soátChênh lệch trọng lượng và độ dày thành phần để điều chỉnhChất đúc kém chất lượng, chất lượng giảm dần, các lỗi trên bề mặtKhi đưa máy vào hoạt động
8. Sử dụng máy chỉ cho việc thực hiện đơn hàng hiện tạiCần mua hàng thứ hai trong vòng 18 thángNhập cự ly và đầu cán cùng với chiều cao chế biếnKhi đặt hàng
9. Nhầm lực nắm giữ với bước nắm giữChất chứa vật lý không thể được làm formKiểm tra cả hai kích thước với đường kính và chiều cao của hủKhi đặt hàng
10. Thường bỏ qua việc lưu trữ hàng hóa hoàn thànhSự sản xuất bị gián đoán vì không có chỗ chứa sản phẩmTính đến kế hoạch lưu trữ cho một chu kỳ vận chuyển đầy đủ.Khi ý tưởng dự toán
11. Không có kế hoạch đào tạo nhân viênTỉ lệ chum rác cao, quy trình không thể ổn địnhHướng dẫn sử dụng trong quá trình cài đặt và sau một thángKhi đưa máy vào hoạt động
12. Không có phụ tùng sẵn cóMột lỗi nhỏ trở thành một sự ngưng hoạt động kéo dài nhiều tuầnNguyên liệu đã sử dụng và bộ tạo nhiệt trong suốt quá trình sản xuất500 chiếc/h

Ba trong số những hành vi này hoàn toàn xứng đáng được mở rộng, vì chúng gây ra những thiệt hại cộng dồn lớn nhất.

Kích cỡ đồ họaChương trình điều chỉnh độ dày của tường là cơ chế giúp bạn loại bỏ vật liệu ở nơi mà thùng không cần nó. Với 24 điểm trên một thùng có gầm, bảng nhãn, mặt nền và cái nắm tay, bạn không thể xử lý từng khu vực một cách độc lập. Với 100 điểm, bạn có thể làm được. Vì chất nhựa chiếm khoảng 60 đến 72% giá thành của đơn vị, chương trình viên không phải là một tính năng tiện lợi, đó là công cụ kiểm soát chi phí chính trên máy.

Thử nghiệm rò rỉ. Hộp chai làm bằng thổi rỗng đã không đạt tiêu chuẩn khi gia cố nối chặt, và thường đã có lỗi tại nối chặt đó. Các nhà cung cấp sản phẩm đóng gói chứa chất lỏng mà không kiểm tra rò rỉ cuối cùng sẽ chuyển một lô hàng sản phẩm không đảm bảo, và trong ngành đóng gói, một lô hàng rò rỉ có thể làm tác động đến quan hệ với khách hàng đó. Thử nghiệm rò rỉ theo ổ thi cũng cho phép người sử dụng nhận được dữ liệu chẩn đoán vì các vấn đề rò rỉ tập trung trong một ổ thi sẽ chỉ ra rõ vấn đề liên quan đến liên kết chặt hoặc quá trình làm nguội.

Phụ tùng. Máy hỏng trong các bộ phận nhỏ: dây nhiệt, cảm nhiệt, các hoá chất, các cảm biến, bộ lọc. Nâng phần dây quạt tử trên toàn thế giới gây nên một chi phí nhiều lần hơn giá trị phần và vẫn mất nhiều ngày. Chính vì lý do này, Apollo cung cấp USD 500 phụ tùng miễn phí mỗi năm trong chính sách dịch vụ của mình và vì vậy nhà sản xuất lần đầu tiên sẽ xem mức tài trợ đó như một kho dự trữ khởi đầu thay vì một chính sách bảo hiểm để yêu cầu về sau.

Dịch vụ, phụ tùng và hỗ trợ cài đặt.

Đối với máy mới mua trên đồng bằng quốc tế, cấu trúc dịch vụ quan trọng không kém so với bản kỹ thuật, bởi lẽ một nhà máy mới không có kinh nghiệm trong nội bộ để gỡ rối khi mọi thứ không thể diễn ra như ý ở tuần thứ ba. Bộ gói hỗ trợ phải bao gồm toàn bộ máy từ thử nghiệm tại nhà máy, cài đặt cho đến tháng sản xuất ổn định đầu tiên.

Apollo, một nhà máy của Wanplas, cung cấp những điều sau đây như một phần của cam kết dịch vụ tiêu chuẩn của công ty:

  • Kiểm tra máy tại nhà máy.Máy được kiểm tra trước khi vận chuyển. Hãy nhất định để chạy thử nghiệm giao nhận sử dụng chất dạng và khuôn có thể có của bạn, và thời gian chu kỳ, trọng lượng thành phẩm, sự thay đổi về trọng lượng và số lượng thành phẩm bị bỏ không đạt được ghi nhận.
  • Theo đơn đặt hàng của máyCác mẫu và điện áp được cấu hình theo chương trình thị trường và tủ chứa của bạn, vì vậy máy được sẵn sàng cho điều kiện cung cấp của bạn, không cần chỉnh sửa ở địa phương.
  • Thí sinh kỹ thuật lắp đặt tại hiện trườngHỗ trợ lắp đặt và thử nghiệm tại nhà máy của bạn, cho một nhà sản xuất lần đầu tiên cũng là cửa sổ đào tạo hữu ích nhất mà các bên khai thác của bạn sẽ nhận được.
  • 500 USD/ năm tiền phôi bộ phận miễn phí An annual spare parts allocation that covers routine wear items. Use it to build a standing stock of heater bands, thermocouples and seals rather than waiting for a failure.
  • Quy hoạch tăng kích thước hộp sang loại lớn hơn Ongoing monitoring of machine usage status and periodic customer visits, which catches maintenance drift before it becomes downtime.
  • Bảo hiểm vận chuyểnTiêu chuẩn bảo về máy khi đang chuyển phát, điều này quan trọng khi chiếc máy đầu tiên của bạn vượt qua đại dương và nhiều điểm xử lý.
  • Giá trị đảm bảo khả năng sản xuất.Sự cam kết về việc máy được cung cấp có lượng sản xuất như được quy định cho loại bể quy định, giúp chuyển hóa một yêu cầu về bán hàng thành tiêu chuẩn hợp đồng.
  • Từ 100 ml đến 500 ml, HDPE hoặc PPNếu các tiêu chuẩn chất lượng không được đáp ứng, chính sách cung cấp cho phép hoàn tiền cộng với khoản bồi thường 10%, giúp đảm bảo an tâm cho nhà cung cấp.
  • Không đi thăm các xưởng sản xuấtNgười mua được chào đón tại nhà máy Zhangjiagang để chứng kiến quá trình lắp ráp và kiểm tra máy trước khi vận chuyển, đây là hình thức kiểm tra nghiêm ngặt trực tiếp nhất có sẵn.

Dù ngoài chính sách, ba thói quen thực tế phân biệt các hoạt động giúp ổn định nhanh hơn so với những hoạt động gặp khó khăn. Thứ nhất, ghi lại các tham số quá trình cho mỗi sản phẩm dưới dạng tệp cài đặt bằng văn bản, nhằm có thể tái tạo một lô sản xuất tốt chứ không phải khám phá lại nó. Thứ hai, cân nặng từng nhịp và lập bản đồ các kết quả, vì chênh lệch trọng lượng là cảnh báo sớm nhất của hầu hết các vấn đề quá trình. Thứ ba, giữ một sổ bảo trì từ ngày đầu; máy sẽ cho bạn biết những gì cần thiết, nhưng chỉ khi có người đang ghi lại.

Wanplas, như thương hiệu mẹ, đưa ra mô hình hỗ trợ này trên toàn mạng nhà máy theo cam kết đưa ra các máy móc gia công nhựa có chất lượng cao đến mọi khách hàng trên toàn thế giới. Đối với một nhà sản xuất kế hoạch của mình sau này muốn thi công nguyên liệu đầu vào, pha và đóng gói hoặc tái chế nguyên liệu, các thiết bị phù hợp có thể được nhập khẩu trong khối Wanplas để vòng xoay sản xuất duy trì sự đồng nhất về kỹ thuật và hợp tác về kinh doanh.

Danh mục kiểm tra cho startup từ khi nhận yêu cầu đến khi gửi hàng đầu tiên

Dưới đây là bản danh sách trình tự được sử dụng trên các dự án đầu tiên được thực hiện tốt. Hãy làm theo trình tự; mỗi mục sẽ giải mã cho mục tiếp theo và bỏ qua các mục sẽ tạo ra những sự chậm trễ được mô tả ở phần trước của hướng dẫn này.

PhaseNên làm gìKết quả hoặc quyết địnhThủ lĩnh
Hữu xác rõ ràngXác định số lượng lỗ hình theo lưu lượng và dung tích của trục vítĐiều kiện của sản phẩmKhách hàng
Hữu xác rõ ràngXác nhận số lượng đơn hàng hàng tháng và chuyển đổi thành số sản phẩm mỗi giờ với tỷ lệ hiệu quả từ 0,70 đến 0,80Mục tiêu sản lượng thực tếKhách hàng
Hữu xác rõ ràngChọn trình độ sáp và xác nhận các yêu cầu MFR, độ dày và ESCRKhuyến cáo các chi tiết nguyên liệu.Buyer with supplier
Khai báo chi tiếtChọn số trạm, loại đúc và công nghệ điều khiểnKiến trúc máy tínhTham khảo chung
Khai báo chi tiếtKhung bề mặt và kiểm soát nhiệt độ phù hợp với nhựaThiết lập đầu máyTham khảo chung
Khai báo chi tiếtGiải quyết điểm chương trình so sánh, lực cắt khóa và hành trìnhKhả năng cơ bảnTham khảo chung
Khai báo chi tiếtXác nhận điện áp, tần số và bước sóng cho địa điểm đíchElectrical configurationKhách hàng
Vận hành máy.Đột kích thiết kế khuôn bao gồm bố trí làm nguội và phụ kiện nối chặtXác nhận bản vẽ mẫuTham khảo chung
PlanningKích thước máy mát, máy nén, máy đùn, máy ủi và máy kiểm tra sự rò rỉDanh sách hỗ trợKhách hàng
PlanningXếp sắp dung lượng cung cấp điện, vòng nước và dây cột nướcNgày sẵn sàng của ứng dụngKhách hàng
PlanningXác nhận diện tích sàn, độ cao của trần, đường tiếp cận và lắp đặtĐồ án cài đặtKhách hàng
PlanningĐóng trữ không gian lưu trữ nguyên liệu thô và hàng hóa đã hoàn thànhWarehouse layoutKhách hàng
Xác minh.Tham dự hoặc nhận được phiên chạy kiểm định nhà máy được ghi nhậnKiểm tra chu trình, trọng lượng, dữ liệu loại bỏCổ khớp
Xác minh.Đồng ý danh sách phụ tùng và kho hàng ban đầuBộ phụ tùngCổ khớp
Tải đặtChọn vị trí, mức độ, kết nối thiết bị, ký hợp đồng với hỗ trợ kỹ thuậtMáy chạy.Cổ khớp
Tải đặtDạy kỹ thuật viên về cài đặt, chương trình so sánh và an toànĐội ngũ sửa đổi được đào tạoCổ khớp
StabilizeĐầu tư hệ thống sản xuất liên tục và thống kê trọng lượng chi tiết và tỷ lệ loại bỏ.Stable process windowKhách hàng
StabilizeLập kế hoạch bảo trì dự phòng và tờ khai chi tiếtHệ thống bảo trìKhách hàng

Một kỳ vọng thực tế cho giai đoạn ổn định: trong tuần đầu tiên, họ sản xuất ra các thùng container, trong tháng đầu tiên, họ sản xuất ra các thùng container đều đặn và trong tháng thứ hai, họ sản xuất ra các thùng container với trọng lượng và cường độ sản xuất theo mục tiêu. Những công ty có kế hoạch cho đường cong này sẽ đạt được thành công. Còn những công ty hứa hẹn với khách hàng một lượng hợp đồng đầy đủ trong tuần thứ hai sẽ gây ra một khủng hoảng không liên quan gì đến thiết bị.

Các câu hỏi thường gặp

Máy EBM đầu tiên tốt nhất cho một doanh nghiệp mới bắt đầu hoạt động là máy nào?

Đối với nhiều nhà sản xuất lần đầu tiên, điểm khởi đầu tốt nhất là máy nén ép liên tục hai giai đoạn với trục 55 mm hoặc 65 mm, tỉ lệ L/D từ 24 đến 28, lực cài vào trong phạm vi từ 3 đến 12 tấn và đầu ép có hai buồng hoặc bốn buồng. Bối cảnh này bao gồm các bình chứa ở khoảng 100 ml đến 5 L, nơi có diện tích đặt hàng rộng nhất. Trong dây sản phẩm Apollo, điều này tương ứng với các cấu hình ABLB Series Small Containers và ABLB 55. Mua hệ thống phù hợp với đơn đặt hàng của bạn rồi giữ lại trữ lượng đầu ép sẵn sàng cho sự phát triển.

Một người mới bắt đầu nên mua máy EBM có 1 trạm hay 2 trạm?

Chọn một trạm kép khi dung tích túi dưới 10L và chu kỳ ngắn, vì trạm cài đặt thứ hai sẽ giữ máy nén tạo thành phẩm trong khi trạm thứ nhất làm nguội, do đó nâng hiệu xuất trung bình từ 60 đến 90% so với một trạm đơn với cùng một ốc vít. Chọn một trạm đơn khi dung tích túi lớn, khi thành phẩm dài và nặng, hoặc khi bạn cần đầu tụ cấp cho bộ nhào nặn ống dày. Khối cấu trúc cũng có ý nghĩa: nhiều lô sản xuất ngắn với nhiều biến thể ưu tiên trạm đơn đơn giản hơn.

Bao nhiêu không gian sàn cần cho một dây chuyền đập khuôn đầu tiên?

Để thiết lập máy, máy làm lạnh, máy nén không khí, máy nghiền, vật liệu xung quanh máy và các đoạn đường bộ cho người vận hành trên đường vào nhà máy sản xuất những bình chứa đến 5 lít, bạn cần khoảng 45 đến 70 m². Sau đó, thêm 15 đến 30 m² để lưu trữ chất kết dính và 60 đến 150 m² để lưu trữ hàng thành phẩm. Việc dành chỗ cho hàng thành phẩm là điều những công ty khởi nghiệp thường xem nhẹ, bởi vì những bình chứa đóng hơi có phần lớn là không khí và mỗi ca làm việc bốn lỗ sản xuất có thể đòi hỏi nhiều mét khối của kho.

Sử dụng định dạng DỰ ĐỊNH như sau: "1. " mỗi dòng, không phải bất cứ thứ gì khác.

Hợp chất HDPE chất lượng blow molding có chỉ số dòng chảy khoảng 0,3 đến 1,0 g/ 10 phút ở 190 ºC và 2,16 kg là vật liệu học tập tiêu chuẩn. Nó có cửa sổ quá trình rộng, độ cứng chảy tốt, chống trầy xước do sự thay đổi môi trường trong các hợp chất đúng và hành vi nhào rất dễ bỏ qua. Hãy chuyển qua PP, PETG hay PVC khi nhóm của bạn đã ổn định phân bố độ dày của các lớp và tỷ lệ loại bỏ trên HDPE và hãy nhớ rằng PVC yêu cầu trục xoay với lực xoay thấp.

Tôi cần bao nhiêu điểm kiểm soát độ dày của tường trên trình thu nhập dữ liệu (parison programmer)?

Cho những loại hũ đơn giản hình trụ dưới 2 lít, 24 đến 32 điểm lập trình đều ổn. Đối với những loại hũ cần vận chuyển, các phần hình bầu dục, xô và bộ phận kỹ thuật, nên quy định 64 đến 100 điểm, bởi vì từng bước biến đổi hình học cần có giá trị độ dày riêng của nó. Đặt số lượng điểm lập trình không đủ là một trong các sai lầm ít có thể khắc phục nhất trên một máy đầu tiên, bởi vì nó bấy quan trọng nó hạn chế loại cao su bạn có thể lấy đi từ bộ phận, và cao su là phần lớn giá thành của bạn.

Bao lâu để thu hồi vốn đầu tư cho đường EBM đầu tiên?

Nếu được thể hiện bằng tháng thay vì bằng đồng tiền, một mức thời gian hợp lý cho một tuyến sản xuất được ưu tiên là từ 14 đến 22 tháng với tỷ lệ sử dụng công suất 70% cùng một cơ sở khách hàng ổn định. Tại mức sử dụng 50%, tuyến sản xuất tương tự có thể kéo dài từ 26 đến 38 tháng, và khi hoạt động với tỷ lệ sử dụng 85%, nó có thể kéo ngắn xuống 11 đến 17 tháng. Một tuyến sản xuất hoạt động ở mức sử dụng cao nhưng với quy trình không ổn định và tỷ lệ phụ phẩm tăng cao sẽ hoạt động không tốt như một tuyến sản xuất vừa phải hoạt động thuận lợi, do đó huấn luyện nhân viên là yếu tố nằm trong kế hoạch đầu tư.

Có đáng để mua một máy EBM hoàn toàn chạy bằng điện như một mua hàng đầu tiên không?

Máy điện hoàn toàn tiêu thụ năng lượng ít hơn 35 – 55% so với máy thủy lực thông thường tương đương, hoạt động trong môi trường khô hơn, loại bỏ nguy cơ ô nhiễm dầu thủy lực và duy trì độ chính xác trong trọng lượng của các phụ kiện trong cả một ca làm việc. Nó có chỉ số thu mua cao hơn, vì vậy nó trả lại tiền nhanh nhất trong các hoạt động hai ca hoặc ba ca, ở các khu vực có mức phí điện cao hoặc khi cung cấp dịch vụ cho các khách hàng sản xuất thuốc, y tế hoặc hóa chất hàng ngày cần kiểm tra hoạt động của nhà máy. Đối với quá trình đóng gói chung trong một khu vực có mức phí thấp, dòng máy ABLB thường là bước đầu tiên tốt nhất.

Các thiết bị phụ cần mua cùng với máy ép vặn?:

Bộ thiết bị tối thiểu bao gồm máy nén, máy làm lạnh nước có kích thước thích hợp cho việc làm lạnh hạt nhũn, dầu làm lạnh thủy lực, máy nén khí cung cấp áp suất từ 0,8 đến 1,0 MPa với chức năng sấy và lọc, máy phân tán bên cạnh máy in cho việc thu hồi nhanh,khớp nhận nguyên liệu bằng chân không, và máy thử rò rỉ nếu bạn bán sản phẩm đóng gói lỏng. Các thiết bị làm nguội, băng chuyền, và máy pha phối xuất hiện khi doanh thu tăng lên. Các phụ kiện thường chiếm từ 25 đến 45% tổng chi phí đầu tư dây chuyền, vì vậy hãy đưa chúng vào đầu tư dây chuyền ngay từ đầu.

Một máy EBM có thể làm nhiều kích thước thùng khác nhau không?

Có, trong phạm vi khối lượng của máy và bước khoan. Máy được thiết kế cho dung tích từ 200 mL đến 5 L có thể chạy hầu hết các kích thước trong phạm vi đó bằng cách thay đổi khuôn, búa dập và bộ ròng và điều chỉnh chương trình trụ. Bước khối lượng vượt ra ngoài lực khoan hoặc khả năng của đầu đầu dập, như việc nhảy từ 5 L thành 30 L, cần một loại máy khác hơn thay vì thay đổi vật tư. Đây là lý do tại sao đánh giá thông số nên bao gồm không chỉ thùng đầu tiên của bạn mà cả hai thùng nữa mà bạn dự kiến sẽ thêm trong tương lai.

Sử dụng chính xác định dạng này: “1. ” trên từng dòng, không có gì khác.

Bột sủi sau quá trình chiết và đuôi thường chiếm khoảng 15 đến 35 phần trăm trọng lượng viên nén tùy thuộc vào cấu trúc hộp, và nó thường được tái chế và quay trở lại đường truyền, nên nó là vật liệu đã được khai thác chứ không phải là vật liệu bị vứt bỏ. Tỉ lệ loại bỏ do các lỗi nên ổn định ở mức dưới 2 đến 3 phần trăm sau khi chạy thử và đào tạo nhân viên. Nếu tỷ lệ loại bỏ vẫn cao hơn 5 phần trăm sau một tháng, hãy nghiên cứu hệ thống làm mát mold, chương trình cài đặt thiết bị cất, sự đồng đều của vật liệu tái chế và khử ẩm tăng tốc mặt hàng trước khi kết luận rằng máy có lỗi.

Tôi có cần một máy kiểm tra mụn nước từ ngày đầu không?

Nếu bạn bán các dạng hũ chứa đồ lỏng, đáp án là có. Các lỗi hàn "pinch-off" thường là không thể nhìn thấy bằng mắt thường và một lô hàng bị rò rỉ được chuyển đến nhà cung cấp sẽ gây ra việc làm ngừng và mất sản phẩm, điều này là một sự kiện thương mại nghiêm trọng hơn nhiều so với thiệt hại về chất lượng bên trong. Kiểm tra rò rỉ từng hốc cũng hoạt động như một công cụ chẩn đoán, vì một mẫu lỗi tập trung trong một hốc chỉ điểm trực tiếp đến một mẫu hoặc vấn đề làm lạnh cụ thể.

Cần tuân theo chứng nhận nào khi tôi là nhà sản xuất hộp chứa?

Điều này tùy thuộc vào thị trường cuối cùng của bạn. Hộp đựng thực phẩm thường yêu cầu sự phù hợp của chất nhựa và sản phẩm theo các khung chuẩn như FDA 21 CFR 177.1520 cho các loại polyolefin, EU 10/2011 cho thị trường châu Âu hoặc series GB 4806, cùng với các kiểm soát vệ sinh được ghi nhận trong nhà máy của bạn. Hộp đựng hàng hóa hóa học và hàng nguy hiểm yêu cầu kiểm tra hiệu năng bổ sung đối với bao bì hoàn chỉnh. Ở phần máy, hãy xác nhận cấu trúc điện và an toàn cần thiết cho thị trường đích ở giai đoạn đặt hàng, vì cấu trúc này sẽ dễ dàng hơn rất nhiều trước khi máy được thiết kế.

Kết luận: Mua máy phù hợp với đơn đặt hàng đầu tiên của bạn

Lựa chọn máy EBM đầu tiên phụ thuộc vào một chuỗi hợp lý hơn là một mua hàng thông minh. Hãy xác định chính xác thùng chứa, chọn hợp chất trước máy, chọn kiến trúc phù hợp với năng suất tiếng/h thật sự của bạn, chọn kích thước sợi và kẹp theo kiến trúc đó, đề nghị độ phân giải lập trình một cách rộng lượng, bảo vệ ngân sách tạo mẫu, hoạch định các thiết bị hỗ trợ là một phần của dòng sản xuất, và chuẩn bị điện, nước, không khí và không gian cùng với đơn hàng máy. Các nhà sản xuất làm theo thứ tự đó sẽ bắt đầu sản xuất vào đúng kế hoạch; nhà sản xuất bắt đầu từ một danh sách sản phẩm thông thường thường không làm được.

Những tiêu chuẩn quan trọng nhất cũng là những tiêu chí dễ nhất để điều chỉnh trong các cuộc đàm phán, và điều này không phải là sự ngẫu nhiên. Các điểm lập trình chỉnh form, chất lượng làm nguội vách khuôn, dung tích điều hòa và kiểm tra chống rò đều làm giảm chỉ số giá đầu vào khi được loại bỏ, và tất cả những điều này ảnh hưởng lâu dài đến năng lực cạnh tranh của bạn. Nhựa chiếm khoảng 60 – 72% chi phí chuyển đổi đơn vị, do đó, bất kỳ điều gì giúp bạn sản xuất ra các thùng hàng nhẹ, bảo đảm chất lượng và chống rò rỉ đều giúp bạn kiếm lại chi phí trong suốt quá trình sử dụng.

Apollo, một nhà máy Wanplas tại Zhangjiagang, đã có hơn hai mươi năm xây dựng các máy gia công rút tự động từ một nhà máy có diện tích 8.000 m2, với 10 dòng sản phẩm và hơn 80 mẫu máy, hơn 4.000 máy đang hoạt động trong hơn 90 quốc gia, và một gói dịch vụ bao gồm kiểm tra tại nhà máy, lắp đặt tại nơi làm việc do các kỹ sư thực hiện, theo dõi sử dụng, bảo đảm khả năng vận chuyển và sản xuất, bảo hành chất lượng được hỗ trợ bằng khoản hoàn tiền cùng với phụ trội 10%, và trọn bộ phụ tùng miễn phí trị giá 500 USD mỗi năm. Để làm máy sản xuất đầu tiên, dòng ABLB có tính năng phục vụ các sản phẩm từ 200 ML đến 20 L là điểm vào tiêu chuẩn; dòng Hoàn toàn bằng điện phục vụ các nhà sản xuất có yêu cầu sạch hơn hoặc ưu tiên năng lượng cao hơn; và dòng ABLD có mặt khi sự phát triển đưa bạn đến các thùng chứa có kích thước lớn hơn.

Nếu bạn đang lên kế hoạch cho dòng sản phẩm đầu tiên, hãy gửi bản vẽ thùng chứa, kích thước mục tiêu, chất lượng nhựa, lượng sản xuất yêu cầu và điện áp cung cấp tại địa phương của bạn. Các kỹ sư của Apollo sẽ gửi cho bạn một đề xuất cấu hình bao gồm kiến trúc của máy, lựa chọn nam châm và kẹp, số lõi, khái niệm khuôn mẫu, danh sách phụ và yêu cầu thiết bị, cho phép bạn so sánh trên thiết kế. Chúng tôi cũng sẵn sàng tổ chức thử nghiệm mẫu với vật liệu của bạn và thử nghiệm nhận hàng trước khi vận chuyển. Các nhà mua sắm được hoan nghênh đến thăm nhà máy Zhangjiagang để kiểm tra lắp ráp và kiểm tra máy trước khi đưa ra quyết định.


Tin tức ngành

Chào mừng bạn đến thăm nhà máy của chúng tôi!
Nhận Báo Giá
Nhận Báo Giá